ஒரு நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வரும்போது நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய உதவிக்குறிப்புகள்

நாய்க்குட்டி கிடைத்தால் எல்லாம் புதிது. நடத்தை, பயிற்சி, மருத்துவம் – நீங்கள் கடைசியாக ஒரு நாய்க்குட்டியைப் பெற்றதிலிருந்து எல்லாம் மாறிவிட்டது – அல்லது ஒரு நாய்க்குட்டியாக இருக்கலாம் மற்றும் மற்ற அனைத்தும் உங்களுக்கு புதியவை. கவலைப்படாதே. இந்த குறிப்புகள் நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வரும்போது நீங்கள் சந்திக்கும் சில அடிப்படை சூழ்நிலைகள் மூலம் உங்களை அழைத்துச் செல்லும்.

உங்கள் நாய்க்குட்டியை மற்றொரு நாய்க்குட்டிக்கு அறிமுகப்படுத்துதல்

நாய்க்குட்டிகள் வேடிக்கை மற்றும் ஆற்றல் நிறைந்தவை. அதே வயதில் மற்றொரு நாய்க்குட்டி விளையாடும் வில், வால்களை அசைப்பது மற்றும் நிறைய உற்சாகத்துடன் பதிலளித்தாலும், வயதான நாய்கள் அந்த ஆற்றலைக் காணலாம். புகைப்படம் © MisLis | கெட்டி படங்கள்.
நாய்க்குட்டிகள் வேடிக்கை மற்றும் ஆற்றல் நிறைந்தவை. அதே வயதுடைய மற்றொரு நாய்க்குட்டி ஆட்டம் போடுவது, வால்களை அசைப்பது மற்றும் மிகுந்த உற்சாகத்துடன் பதிலளித்தாலும், வயதான நாய்கள் அந்த ஆற்றலை அதீதமாகக் காணலாம். புகைப்படம் © MisLis | கெட்டி படங்கள்.

ஒரு நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வரும்போது முதலில் கருத்தில் கொள்ள வேண்டியது, அதை மற்றொரு நாய்க்குட்டிக்கு அறிமுகப்படுத்துவதாக இருக்கலாம்! நீங்கள் ஒரே வயதில் இரண்டு நாய்க்குட்டிகளை அறிமுகப்படுத்த விரும்பினால், அவை பழகுவதைப் பற்றி நீங்கள் கவலைப்பட வேண்டியதில்லை. குட்டிகள் கட்டிப்பிடிக்கும் அளவுக்கு வயதாகிவிட்டால், மனிதர்கள் தங்கள் பட்டையைப் பிடித்தபடி ஒருவருக்கொருவர் வாழ்த்துக்களைத் தெரிவிக்கட்டும்.

இரண்டு குட்டிகளும் உடனடியாக விளையாடும் பயன்முறையில் – வில் விளையாடுதல், குறைந்த-அசையும் வால்கள் மற்றும் உற்சாகத்தின் சத்தம் போன்றவற்றிற்குச் செல்லும்போது, ​​நீங்கள் அதிக உற்சாகத்தைக் காண்பீர்கள். ஒரு நாய்க்குட்டி மற்றொன்றை விட பெரியதாக இருந்தால், அவை லீஷில் தொடர்பு கொள்ளும்போது அவற்றை உன்னிப்பாகக் கண்காணிக்கவும்.

என் நாய், மூக்கி, 12 வாரங்கள் இருக்கும் போது, ​​நான் அவரை 16 வார டெனாலி, ஒரு நண்பரின் நாய்க்குட்டிக்கு அறிமுகப்படுத்தினேன். தன் இருமடங்கு அளவு கொண்ட தெனாலியிடம் முகிக்கு அசௌகரியம் ஏற்பட அதிக நேரம் எடுக்கவில்லை. தெனாலி மல்யுத்தம் செய்ய விரும்பினார், ஆனால் மூக்கி விளையாடுவதை விரும்பினாலும், தெனாலியின் காட்டு நாய்க்குட்டி முன்னேற்றங்களை அவர் பாராட்டவில்லை. நாங்கள் அவர்களைப் பிரிக்க நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு இல்லை.

வயதான நாய்களுக்கு நாய்க்குட்டிகளை எவ்வாறு அறிமுகப்படுத்துவது

நாய்கள் முதிர்ச்சியடையும் போது, ​​அவை நாய்க்குட்டிகளைப் பற்றி குறைவாக ஆர்வமாக இருக்கும். விளையாட்டுத்தனமான வயது முதிர்ந்த நாய்கள் ஆரவாரமான நாய்க்குட்டியின் ஆற்றலைப் பாராட்டக்கூடும், ஆனால் மெல்லிய மற்றும் விளையாட விரும்பாத நாய்கள் ஒரு நாய்க்குட்டியை மிகவும் அருவருப்பானதாகக் காணலாம். ஒரு நாய்க்குட்டியுடன் கண்காணிக்கப்படாத நேரத்தை அனுமதிக்கும் முன், உங்கள் வயது வந்த நாய் நாய்க்குட்டிகளைப் பற்றி எப்படி உணர்கிறது என்பதை அளவிடவும். இரண்டையும் நீங்கள் அறிமுகப்படுத்தும் விதம் உங்கள் வயது வந்த நாயின் அணுகுமுறைக்கு உதவும்.

உங்கள் நாய்க்குட்டி மற்றும் உங்கள் வயது வந்த நாயை அவர்கள் சந்திக்கும் போது நீங்கள் இருவரும் இணைக்க விரும்புவதால், அறிமுகங்களுடன் உங்களுக்கு யாராவது உதவ வேண்டும். நடுநிலை நிலத்தில் அறிமுகம் செய்யுங்கள் – எந்த நாயும் நேரத்தை செலவழிக்காத மற்றும் உரிமை கோராத இடம். நாய்கள் ஒன்றையொன்று மெதுவாக அணுகி, ஒன்றையொன்று முகர்ந்து பார்க்க அனுமதிக்கவும்.

நாய்க்குட்டி வயது முதிர்ந்த நாயின் மீது குதிக்கத் தொடங்கினால், வயது வந்த நாய் குட்டியைப் பார்த்து உறுமினாலும் அல்லது ஒடித்தாலும் ஆச்சரியப்பட வேண்டாம். நாய்க்குட்டி முரட்டுத்தனமாக நடந்துகொள்வதைக் கருத்தில் கொண்டு இது பொருத்தமான பதில். பெரும்பாலான குட்டிகளுக்கு நாய் ஆசாரத்தின் விதிகள் தெரியாது மற்றும் அவற்றைக் கற்றுக்கொள்ள வேண்டும். நாய்க்குட்டி பின்வாங்கிய பிறகு உங்கள் வயது வந்த நாய் உறுதியான நடத்தையை நிறுத்தினால், அது ஒரு இளம் நாயைச் சுற்றி இருப்பது நன்றாக இருக்கும்.

நாய்க்குட்டி வெளிப்படையாக எதையும் செய்யவில்லை என்றால், வயது வந்த நாய் ஆக்ரோஷமாக மாறுகிறது – உறுமுகிறது, உறுமுகிறது, ஒடிக்கிறது அல்லது உறுதியுடன் மூச்சுத் திணறுகிறது – அறிமுகத்தை முடிக்கவும். உங்கள் நாய் ஒரு “நாய்க்குட்டி வெறுப்பாக” இருக்கலாம் என்பதை உணருங்கள். சில வயது வந்த நாய்கள் நாய்க்குட்டிகளை விரும்புவதில்லை. காலம். வயது முதிர்ந்த நாயை ஒரு இளம் நாய்க்குட்டியுடன் கண்காணிக்காமல் விட்டுவிடாதீர்கள், குறிப்பாக வயது வந்த நாய் நாய்க்குட்டியை நோக்கி ஆக்கிரமிப்பு காட்டினால்.

ஒரு நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வரும்போது அந்த சக்தியை உடைக்கிறது

நாய்க்குட்டிகள் ஆற்றல் மூட்டைகள், மற்றும் அவர்கள் போதுமான உடற்பயிற்சி செய்யவில்லை என்றால், அவர்கள் அழகாக காட்ட முடியும். அதனால்தான் ஒரு நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வருவது பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய முக்கிய விஷயங்களில் ஒன்று, அவருக்கு அதிக நேரம் விளையாடுவது எப்படி என்பதுதான். நாய்க்குட்டிகளுக்கான சில ஆற்றல் பஸ்டர்கள் இங்கே:

 1. பொம்மைகள்: உங்கள் நாய்க்குட்டி ஓட விரும்பும் பொம்மைகளைக் கண்டுபிடித்து, உங்கள் கை வலிக்கும் வரை அவற்றை எறியுங்கள்.
 2. விளையாடும் தேதிகள்: மற்றொரு நாய்க்குட்டியை விளையாட்டுத் தோழனாக சேர்த்து, விளையாடுவதற்கு ஒரு நேரத்தை அமைத்து, அவர்கள் இருவரும் ஒருவரை ஒருவர் இறக்கும் வரை துரத்தட்டும்.
 3. நல்ல நேர ரம்ப்கள்: ஜூமிகள் (குறிப்பாக உறங்குவதற்கு முன்), பயிற்சி அமர்வுகள் மற்றும் காரில் சவாரி செய்தல் போன்றவற்றின் மூலம் உங்கள் நாய்க்குட்டியை முற்றத்தில் கிழிப்பதற்கு நிறைய வாய்ப்புகளை கொடுங்கள். உங்கள் நாய்க்குட்டியை உடற்பயிற்சி செய்யும்படி கட்டாயப்படுத்தாதீர்கள், ஏனெனில் இது எலும்புகளில் உள்ள மூட்டுகள் மற்றும் வளர்ச்சித் தட்டுகளை உருவாக்கும் அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தும். அதாவது, அவர் முழுமையாக வளரும் வரை நீண்ட நடைப்பயிற்சி அல்லது ஜாகிங் செய்யக்கூடாது.

ஆண் மற்றும் பெண் பாகங்களைக் கையாள்வது

உங்கள் நாய்க்குட்டியை எப்போது கருத்தடை செய்வது அல்லது கருத்தடை செய்வது என்பது முக்கியம். புகைப்படம் ©WilleeCole | கெட்டி படங்கள்.
உங்கள் நாய்க்குட்டியை எப்போது கருத்தடை செய்வது அல்லது கருத்தடை செய்வது என்பது முக்கியம். புகைப்படம் ©WilleeCole | கெட்டி படங்கள்.

ஆண் நாய்க்குட்டிகள் அவற்றின் விரைகள் இறங்காமல் பிறக்கின்றன, அதாவது அவை அவற்றின் உடலுக்குள் வச்சிக்கப்பட்டு இன்னும் தோன்றவில்லை. ஆண் நாய்க்குட்டியின் பாலினத்தை அதன் ஆண்குறியை வைத்திருக்கும் சிறிய உறை மூலம் அறியலாம்.

ஒரு பெண் நாய்க்குட்டிக்கு ஆணுக்கு இருப்பதைப் போலவே சிறிய சுருங்கும் தன்மை உள்ளது, ஆனால் அவளது வாலின் அடிப்பகுதிக்கு நெருக்கமாக உள்ளது. ஆணின் உறை அவரது வயிற்றுக்கு அருகில் அமைந்துள்ளது. ஆண் நாய்க்குட்டிகள் சுமார் 8 வார வயதை எட்டும்போது, ​​அவற்றின் விந்தணுக்கள் குறையும். இதன் பொருள் அவை விதைப்பையில் இறங்கி வெளியில் தெரியும். சில நேரங்களில், அதற்கு அதிக நேரம் ஆகலாம். மற்றும் சில நேரங்களில் அது நடக்காது.

எனது நாய், மூக்கி, 6 மாத வயதுடையது, அவருடைய விரைகளில் ஒன்று மட்டுமே கீழே விழுந்தது. நான் அவருக்கு 10 மாதங்களில் கருத்தடை செய்த நேரத்தில், அவர் அதிகாரப்பூர்வமாக ஒரு மோனோர்கிட்: ஒரே ஒரு விதை விதையுடன் ஒரு நாய். ஒரே ஒரு வம்சாவளி விரையைக் கொண்ட ஒரு நாய் – அல்லது கிரிப்டார்கிட் என அழைக்கப்படும் வம்சாவளி விரைகள் இல்லாதது – இன்னும் வளமானதாக உள்ளது மற்றும் இரண்டு கைவிடப்பட்ட விரைகளுடன் ஆணின் அனைத்து நடத்தைகளையும் வெளிப்படுத்தும்.

மேலும், நாயின் வாழ்க்கையின் பிற்பகுதியில் இறங்காத விதைப்பை புற்றுநோயை உருவாக்கும் வாய்ப்பு உள்ளது. எனவே, மூக்கிக்கு கருத்தடை செய்யப்பட்ட போது, ​​அவர் வழக்கமான செயல்முறைக்கு உட்படுத்தப்படவில்லை, அதாவது விதைப்பையில் இருந்து விரைகளை அகற்றுவது. அதற்குப் பதிலாக, அவருக்கு அடிவயிற்று அறுவை சிகிச்சை செய்து, மேற்பரப்பிற்கு வராத விதைப்பையை அகற்றினார்.

உங்கள் நாய்க்குட்டி சுமார் 6 மாத வயதில் பாலியல் முதிர்ச்சியை அடைகிறது, மேலும் கருத்தடை செய்தல் அல்லது கருத்தடை செய்வது பற்றி உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் பேச வேண்டிய நேரம் இது. அந்த செக்ஸ் ஹார்மோன்கள் அதிகரித்து, பிரச்சனைகளை உண்டாக்கத் தொடங்கும் முன், அவற்றை ஒரு சலசலப்பை நிறுத்துங்கள்.

காலர் மற்றும் சேணம் பொருத்துதல்

உங்கள் நாய்க்குட்டியை உடற்பயிற்சி செய்ய வற்புறுத்தாதீர்கள், ஏனென்றால் அவர் இன்னும் எலும்புகளில் மூட்டுகள் மற்றும் வளர்ச்சித் தட்டுகளை உருவாக்குகிறார். அதாவது நாய்க்குட்டிக்கு நீண்ட நடைப்பயிற்சி இல்லை. புகைப்படம் ©cynoclub | கெட்டி படங்கள்.
உங்கள் நாய்க்குட்டியை உடற்பயிற்சி செய்ய வற்புறுத்தாதீர்கள், ஏனென்றால் அவர் இன்னும் எலும்புகளில் மூட்டுகள் மற்றும் வளர்ச்சித் தட்டுகளை உருவாக்குகிறார். அதாவது நாய்க்குட்டிக்கு நீண்ட நடைப்பயிற்சி இல்லை. புகைப்படம் ©cynoclub | கெட்டி படங்கள்.

ஒரு நாய்க்குட்டியை வீட்டிற்கு கொண்டு வரும்போது முதலில் கிடைக்கும் பொருள் ஒரு அடிப்படை கொக்கி காலர் ஆகும். உங்கள் நாய்க்குட்டி தொலைந்து போனால் திரும்பி வருவதை உறுதிசெய்ய, ஒரு காலர் அடையாளக் குறிச்சொற்களை வைத்திருக்கிறது. பரந்த அளவிலான கொக்கி காலர்கள் உள்ளன. நைலான் அல்லது துணி காலர்கள் நாய்க்குட்டிகளுக்கு மிகவும் பொருத்தமானவை, அவை விரைவாக வளரும். பெரும்பாலானவை ஒரு பிளாஸ்டிக் கொக்கி கிளிப் மற்றும் காலரை நீட்டிக்கவும் சுருக்கவும் ஒரு வழியைக் கொண்டுள்ளன.

உங்கள் நாய்க்குட்டி இளமையாக இருக்கும்போது சிறியதாகவும் லேசாகவும் தொடங்கவும். உங்கள் நாய்க்குட்டியின் சரியான அளவைத் தீர்மானிக்க, அதன் கழுத்தின் அங்குல சுற்றளவைக் கண்டுபிடிக்க துணி அளவிடும் டேப்பைப் பயன்படுத்தவும். குறிச்சொல்லின் வரம்பில் காலர்கள் நீளத்தை அங்குலங்களில் குறிப்பிடுகின்றன.

உங்கள் நாய்க்குட்டியின் மீது காலரை வைக்கும்போது, ​​கழுத்துக்கும் கழுத்துக்கும் இடையில் இரண்டு விரல்கள் அகலத்தை அனுமதிக்கவும். உங்கள் நாய்க்குட்டி வளரும்போது காலர் இறுக்கமாக இல்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த வாரத்திற்கு ஒரு முறையாவது சரிபார்க்கவும்.

நாய் சேணங்கள் பல்வேறு வண்ணங்கள் மற்றும் வடிவங்களில் வருகின்றன மற்றும் பொதுவாக நைலானால் செய்யப்படுகின்றன. அவை லீஷ் நடைபயிற்சிக்கானவை. ஹார்னெஸ்கள் லீஷ் இணைப்புடன் முன் அல்லது பின் – அல்லது இரண்டும் வரும். உங்கள் நாய்க்குட்டிக்கு சேணம் பொருத்தும்போது, ​​உங்கள் நாய்க்குட்டியின் கழுத்து மற்றும் மார்பின் அளவை சரிபார்க்க ஒரு துணி நாடா அளவைப் பயன்படுத்தவும். அடுத்து, அவர் எடை எவ்வளவு என்பதைக் கண்டறியவும்; ஒரு நாயின் எடைக்கு பல சேணங்கள் பெயரிடப்பட்டுள்ளன.

உங்கள் சேணத்தைத் தேர்ந்தெடுத்ததும், அதை அணிந்து மகிழும்படி உங்கள் நாய்க்குட்டிக்குக் கற்றுக் கொடுங்கள். உங்கள் நாய்க்குட்டியின் உடலில் சேணத்தை வைக்கும் போது அவருக்கு விருந்து கொடுக்க யாராவது உதவுங்கள். அதை உங்கள் நாய்க்கு எடுத்துச் செல்வதற்கு முன் அதை எப்படிப் போடுவது என்பதைக் கண்டுபிடிக்கவும்.

சேனலை எளிதாக்குவதற்கு முன்பே தளர்வானதாக மாற்றவும், பின்னர் அதை இறுக்கவும். சேணம் அணிந்தவுடன் சில இடங்களில் இறுக்கமாக இருந்தால், எந்தப் பகுதியை மிகவும் இறுக்கமாக இருக்கிறதோ அதை நீட்டவும். சேணம் மற்றும் உங்கள் நாயின் உடலுக்கு இடையில் இரண்டு விரல்களின் அகலம் வேண்டும். உங்கள் நாய் அதில் நடக்க மறுத்தால் சேணம் மிகவும் இறுக்கமாக இருக்கும். அது மிகவும் தளர்வாக இருந்தால், உங்கள் நாய்க்குட்டி அதிலிருந்து நழுவிவிடும்.

பல் பிரச்சனைகளைக் கையாளுதல்

நாய்க்குட்டிகள் அனைத்தும் அவற்றின் பற்களைப் பற்றியது. நாய்க்குட்டிகள் தங்கள் பால் பற்களில் இருந்து வயது வந்தோருக்கான பற்களுக்கு மாறத் தொடங்கும் போது, ​​சில சிக்கல்கள் ஏற்படலாம்:

பற்கள் அதிகம். ஈறுகளின் கீழ் 28 இலையுதிர் (குழந்தை) பற்களுடன் நாய்க்குட்டிகள் பிறக்கின்றன, அவை 2 வாரங்களில் வெடிக்கத் தொடங்குகின்றன, அவை அனைத்தும் 8 வாரங்களில் தெரியும். பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், 12 வாரங்கள் முதல் 16 வாரங்கள் வரை, குழந்தைப் பற்கள் விழ ஆரம்பிக்கின்றன மற்றும் 48 வயதுவந்த பற்களால் மாற்றப்படுகின்றன.

சில சமயங்களில், குழந்தைப் பற்கள் விழவில்லை, மேலும் நாய்க்குட்டியின் வாயில் அதிகமான பற்கள் இருக்கும். கூடுதல் பற்கள் இருப்பது மோசமானது, ஏனெனில் வயதுவந்த பற்கள் கூட்டமாகி, வித்தியாசமான கோணங்களில் வளரக்கூடும். உணவு பற்களுக்கு இடையில் சிக்கி ஈறு நோயை உண்டாக்கும். 6 மாத வயதிற்குள் இலையுதிர் பற்களை தக்க வைத்துக் கொண்ட நாய்க்குட்டிகள் அவற்றை அகற்ற ஒரு கால்நடை மருத்துவரை அணுக வேண்டும்.

உடைந்த பற்கள். நாய்க்குட்டிகள் சாக்ஸ் முதல் பாறைகள் வரை அனைத்தையும் மெல்ல விரும்புகின்றன. உங்கள் நாய்க்குட்டி கடினமான ஒன்றைக் கடித்தால், அது ஒரு பல்லை உடைக்கக்கூடும். இதில் மெல்லும் நாய் பொம்மைகளும் அடங்கும். (உங்களால் அதை வளைக்க முடியாவிட்டால், உங்கள் நாய்க்குட்டி மெல்லுவது மிகவும் கடினம்.)

ஒரு பல் போதுமான அளவு உடைந்தால், ரூட் கால்வாய் வெளிப்படும், தொற்றுநோய்க்கான மிகப்பெரிய சாத்தியக்கூறு உள்ளது. இது நிகழும்போது, ​​​​ஒரு கால்நடை பல் மருத்துவர் உங்கள் நாயை கிரீடத்துடன் பொருத்த வேண்டும் – உங்களுக்கு குழி இருந்தால் அதைப் பெறுவீர்கள்.

உங்கள் நாய்க்குட்டியின் பற்களை ஆரோக்கியமாக வைத்திருக்க அவருக்கு மென்மையான பொம்மைகள் மற்றும் மெல்லும் பொருட்களை கொடுங்கள். அவரது வாயை தவறாமல் பரிசோதிக்கவும், தக்கவைக்கப்பட்ட குழந்தைப் பற்கள் அல்லது உடைந்த பற்களைக் கண்டால் உடனடியாக உங்கள் கால்நடை மருத்துவரைத் தொடர்பு கொள்ளுங்கள்.

உங்கள் நாய்க்குட்டியை கவனிக்கும் போது, ​​உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் உங்கள் சிறந்த நண்பர். உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை லூப்பில் வைத்திருங்கள். உங்கள் நாய்க்குட்டியை நோய், விபத்துக்கள் மற்றும் அவனது முட்டாள்தனமான நடத்தை ஆகியவற்றிலிருந்து எவ்வாறு பாதுகாப்பது என்பது குறித்து அவர் உங்களுக்கு வழிகாட்டுவார்.

சிறுபடம்: புகைப்படம் © anurakpong | கெட்டி படங்கள்.

ஒரு விருது பெற்ற எழுத்தாளர் மற்றும் ஆசிரியர், ஆட்ரி பாவியா டாக் ஃபேன்சி பத்திரிகையின் முன்னாள் நிர்வாக ஆசிரியர் மற்றும் முன்னாள் மூத்த ஆசிரியர் ஏகேசி கெஜட். அவள் ஆசிரியர் லாப்ரடோர் ரெட்ரீவர் கையேடு (பேரன்ஸ்) மேலும் குதிரைகள் மற்றும் பிற செல்லப்பிராணிகளைப் பற்றி விரிவாக எழுதியுள்ளார். கலிபோர்னியாவின் நோர்கோவில் உள்ள தனது வீட்டை, கேண்டி மற்றும் மூக்கி ஆகிய இரண்டு மீட்பு நாய்களுடன் பகிர்ந்து கொள்கிறார்.

ஆசிரியர் குறிப்பு: இந்தக் கட்டுரை Dogster இதழின் சிறப்பு இதழான நாய்க்குட்டிகளில் வெளிவந்தது. உங்களுக்கு அருகில் உள்ள நியூஸ்ஸ்டாண்டில் நாய்க்குட்டிகளைத் தேடுங்கள்!

Dogster.com இல் மேலும் நாய்க்குட்டி உண்மைகளைப் படிக்கவும்:

கூடுதலாக, முழு நாய் இதழிலிருந்து ஒரு நாய்க்குட்டிக்கு கற்பிக்க 10 மிக முக்கியமான விஷயங்களைப் பார்க்கவும்

வீடற்ற செல்லப்பிராணிகளின் எண்ணிக்கை உயர்வு – நாய்க்குட்டி

அவை ஏன் நடக்கின்றன மற்றும் என்ன செய்ய வேண்டும் – டாக்ஸ்டர்