குஷிங் நோய்க்கான பராமரிப்பு – டாக்ஸ்டர்

உண்மையைச் சொல்வதானால், அவர் என் கணவரைப் போலவே மாறிவிட்டார். Danny the Dachshund க்கு 10 வயது, கூடுதலாக 5 பவுண்டுகள் அணிந்திருந்தார், முடி உதிர்ந்தார், நாள் முழுவதும் தூங்கினார், இரவில் சிறுநீர் கழிக்க எழுந்திருக்க வேண்டியிருந்தது. போதுமான மடியில் டேனியை வைத்திருக்கும் தூக்கத்தில் இருக்கும் மனிதரை ஒரு பார்வை திருடினேன்.

“அப்படியானால் அவர் ஒரு ‘வயதான நாய்’, சரி, டாக்டர் வார்டு?”

ஒரு நொடி அவள் கணவனைக் குறிப்பிடுகிறாளா அல்லது தொத்திறைச்சி நாயைக் குறிப்பிடுகிறாளா என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. நான் பின்னவருடன் சென்றேன்.

குஷிங் நோய் என்றால் என்ன?

மருத்துவத்தில் நாம் சொல்வது போல்: “வயது ஒரு நோய் அல்ல.” குஷிங்ஸ் டிசீஸ் எனப்படும் டச்ஷண்ட்ஸில் பொதுவாகக் காணப்படும் ஹார்மோன் நோயைப் பற்றி நான் அதிகம் கவலைப்பட்டேன்.

குஷிங்ஸ் நோய், குஷிங்ஸ் சிண்ட்ரோம் அல்லது ஹைப்பர் அட்ரெனோகார்டிசிசம் (எச்ஏசி) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது அதிகப்படியான கார்டிசோல் ஹார்மோனை உருவாக்கும் ஒரு நிலை. நடுத்தர வயது அல்லது வயதான பீகிள்ஸ், பாஸ்டன் டெரியர்கள், குத்துச்சண்டை வீரர்கள், டச்ஷண்ட்ஸ், மினியேச்சர் ஷ்னாசர்ஸ் மற்றும் பூடில்ஸ் ஆகியவற்றில் இது அடிக்கடி கண்டறியப்படுகிறது, இருப்பினும் எந்த இனமும் ஹைபராட்ரெனோகார்டிசிசத்தை உருவாக்கலாம்.

ஒரு நாய்க்கு ஹைபராட்ரெனோகார்டிசிசம் இருப்பதாக நான் சந்தேகித்தால், நான் அடிப்படை இரத்தம் மற்றும் சிறுநீர் பரிசோதனைகளை தொடங்குகிறேன். நோயாளிக்கு கல்லீரல் நொதிகள் (குறிப்பாக மிக அதிக ALP மற்றும் சிறிது உயர்த்தப்பட்ட ALT), அதிக கொழுப்பு, குளுக்கோஸ் மற்றும் ட்ரைகிளிசரைடுகள், குறைந்த சிறுநீரின் குறிப்பிட்ட ஈர்ப்பு, சிறுநீர் குளுக்கோஸ், புரதங்கள் அல்லது நோய்த்தொற்றுக்கான சான்றுகள் இருந்தால், குஷிங் நோய் கண்டறிதல் பட்டியலில் முதலிடம் பெறுகிறார். .

டேனி இந்த ஸ்கிரீனிங் அளவுகோல்களில் பலவற்றைச் சந்தித்தார், அதாவது உறுதிப்படுத்தும் சோதனைகளை நடத்த வேண்டிய நேரம் இது. குஷிங்ஸ் சிண்ட்ரோம் பிட்யூட்டரி சுரப்பியில் உள்ள தீங்கற்ற கட்டி (85% வழக்குகள்), வீரியம் மிக்க அட்ரீனல் சுரப்பி கட்டி (மிகவும் அரிதானது ஆனால் மிகவும் தீவிரமானது) அல்லது அதிகப்படியான ஸ்டீராய்டு பயன்பாடு (ஐட்ரோஜெனிக் HAC) காரணமாக ஏற்படுகிறது.

சோதனைக்கான நேரம்

©dolgachov | கெட்டி படங்கள்

தேர்வு செய்ய பல சோதனைகள் உள்ளன, ஒவ்வொன்றும் தனித்துவமான நன்மை தீமைகள் உள்ளன. முதலாவது சிறுநீர் கார்டிசோல்/கிரியேட்டினின் விகிதம் (UCCR). இந்த சோதனைக்கு நாய் பெற்றோர் வீட்டில் இரண்டு முதல்-காலை சிறுநீர் மாதிரிகளை சேகரிக்க வேண்டும், வழக்கமாக இரண்டு அல்லது மூன்று நாட்களுக்குப் பிறகு கால்நடை மருத்துவர் வருகை, போர்டிங் அல்லது சீர்ப்படுத்துதல் போன்ற மன அழுத்தத்திற்குப் பிறகு. ஒரு நோயாளி எளிதில் கிளினிக்கிற்குச் செல்ல முடியாத போதோ அல்லது எனது சந்தேகக் குறியீடு ஓரளவு குறைவாக இருந்தாலோ UCCR ஐ ஒரு வசதியான ஸ்கிரீனிங் சோதனையாகப் பயன்படுத்துகிறேன்.

யு.சி.சி.ஆர் மிகவும் உணர்திறன் வாய்ந்தது, அதாவது ஒரு நாய்க்கு இயல்பான முடிவு இருந்தால், அது குஷிங்கின்தல்ல என்பதற்கான சிறந்த வாய்ப்பு உள்ளது. துரதிர்ஷ்டவசமாக, யு.சி.சி.ஆர் மிகவும் குறிப்பிட்டதாக இல்லை, அதாவது குஷிங்கின் காரணமாக நேர்மறையான முடிவு வராமல் இருக்கலாம், உறுதிப்படுத்த கூடுதல் சோதனைகள் தேவை. இந்த வரம்புகள் இருந்தபோதிலும், UCCR ஆரம்ப சோதனைக்கு ஒரு சிறந்த தொடக்க புள்ளியாகும், குறிப்பாக ஆபத்தில் இருக்கும் இனங்கள் அல்லது ஆரம்ப அல்லது லேசான அறிகுறிகளை வெளிப்படுத்தும்.

நாய்களில் குஷிங்ஸ் நோய்க்குறிக்கான மிகவும் பொதுவான மற்றும் விவாதிக்கக்கூடிய விருப்பமான மதிப்பீடு, குறைந்த அளவிலான டெக்ஸாமெதாசோன் சப்ரஷன் (எல்டிடிஎஸ்) சோதனை ஆகும். இந்தப் பரிசோதனையின் முதன்மைக் குறைபாடு என்னவென்றால், கிளினிக்கில் எட்டு மணிநேரம் தேவைப்படுகிறது, மேலும் இரத்த மாதிரிகள் கவனமாகக் கையாளப்பட்டு தயாரிக்கப்பட வேண்டும்.

எளிமையான சொற்களில், நோயாளிக்கு அட்ரீனல் செயல்பாட்டை அடக்குவதற்கு டெக்ஸாமெதாசோன் என்ற மருந்து கொடுக்கப்படுகிறது, மேலும் இரத்தத்தில் கார்டிசோலின் அளவு நான்கு மற்றும் எட்டு மணிநேரத்தில் அளவிடப்படுகிறது. உயரத்தின் நிலைகள் மற்றும் அளவு ஆகியவற்றின் அடிப்படையில், ஒரு நோயறிதல் செய்யப்படுகிறது. சுமார் 70 முதல் 80% வழக்குகளில், இது மட்டுமே தேவைப்படும் சோதனை.

ACTH-பதில் சோதனை என்பது மற்றொரு உன்னதமான குஷிங்கின் சோதனை ஆகும், இதில் ACTH ஹார்மோனை நிர்வகித்தல் மற்றும் அதன் விளைவாக மிகைப்படுத்தப்பட்ட கார்டிசோல் தூண்டுதலை அளவிடுதல் ஆகியவை அடங்கும். இது iatrogenic Cushing’s (அதாவது, ஸ்டெராய்டுகள் கொடுப்பதால் ஏற்படும்) கண்டறிவதற்கான கோல்ட் ஸ்டாண்டர்ட் சோதனை மற்றும் கிளினிக்கில் ஒன்று முதல் இரண்டு மணிநேரம் மட்டுமே தேவைப்படுகிறது. LDDS உடன் ஒப்பிடும்போது, ​​இது குறைவான உணர்திறன் கொண்டது மற்றும் பொதுவாக சிறப்பு சூழ்நிலைகளுக்காக அல்லது LDDS க்கு துணையாக ஒதுக்கப்படுகிறது. சில கால்நடை மருத்துவர்கள் ACTH-பதில் சோதனையுடன் தொடங்க விரும்புகிறார்கள், குறிப்பாக சில மருந்துகள் பரிந்துரைக்கப்பட்ட நாய்களுக்கு, குறிப்பாக ஸ்டெராய்டுகள்.

எண்டோஜெனஸ் ACTH மற்றும் இமேஜிங் (அல்ட்ராசவுண்ட், MRI, CT) ஆகியவை நாய்களில் குஷிங்கைக் கண்டறிய அல்லது சரிபார்க்க சிறந்த தேர்வுகள், ஆனால் அவை மிகவும் சிக்கலானவை மற்றும் பெரும்பாலும் அதிக விலை கொண்டவை.

குஷிங் சிகிச்சை

டேனியின் விஷயத்தில், நாங்கள் எல்டிடிஎஸ் பரிசோதனை செய்தோம், அவர் பாடப்புத்தகம் நேர்மறையாக இருந்தது. அவரது அறிகுறிகள் மோசமடைந்து, அவரது வாழ்க்கைத் தரத்தை பாதித்ததால், அதிகாலை 2 மணிக்கு சிறுநீர் கழிக்கும் ரோந்து மற்றும் விபத்துக்கள் அவரது குடும்பத்தினருக்கு ஏற்பட்ட சிரமத்தைக் குறிப்பிடாமல், நாங்கள் சிகிச்சையைத் தேர்ந்தெடுத்தோம்.

நான் கிளாசிக் மைட்டோடேன் (லைசோட்ரென்) ஐ விட புதிய ட்ரைலோஸ்டேனை (வெட்டோரில்) தேர்வு செய்தேன், ஏனெனில் இது குறைவான பக்கவிளைவுகளை ஏற்படுத்துவதைக் கண்டறிந்து, உணவுடன் ஒருமுறை அல்லது இரண்டு முறை தினமும் எளிதாகக் கொடுக்கலாம். வாந்தி, வயிற்றுப்போக்கு, கவனக்குறைவு மற்றும் 48 மணிநேரம் சாப்பிடாமல் இருப்பது உள்ளிட்ட சாத்தியமான பக்கவிளைவுகளை கவனமாக கண்காணிக்குமாறு டேனியின் உரிமையாளருக்கு நான் அறிவுறுத்தினேன். அந்த அறிகுறிகள் அடிசோனியன் நெருக்கடி எனப்படும் பாதகமான நிகழ்வைக் குறிக்கலாம், உடனடி மருத்துவ பராமரிப்பு தேவைப்படுகிறது.

டேனி 14, 30 மற்றும் 90 நாட்களில் ACTH-ரெஸ்பான்ஸ் சோதனையை மேற்கொண்டார். ஓரிரு மாதங்களுக்குள், அவரது நாய் அம்மா ஆற்றல் அதிகரிப்பு, மிகக் குறைவான குடிப்பழக்கம் மற்றும் சிறுநீர் கழித்தல், எடை இழப்பு (3 பவுண்டுகள்!) மற்றும் அவரது முடி மீண்டும் வளரத் தொடங்கியது.

சில பசியின்மை மற்றும் தளர்வான மலத்தை தவிர வேறு சில மருந்து பக்க விளைவுகள் அவருக்கு இருந்தன. ஒட்டுமொத்தமாக, டேனி தி டச்ஷண்ட் மிகவும் அதிகமாகவும் அவரது நாய் அப்பாவைப் போலவும் குறைவாகவும் இருந்தார். இது டேனியின் நாய் அம்மாவிடமிருந்து ஒரு அசாதாரண வினவலைத் தூண்டியது: “டாக்டர். வார்டு, என் கணவருக்கு டேனியின் மருந்துகளை கொடுக்க விரும்புகிறீர்களா?”

குஷிங்ஸ் நோய், குஷிங்ஸ் சிண்ட்ரோம் அல்லது ஹைப்பர் அட்ரெனோகார்டிசிசம் (எச்ஏசி) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது அதிகப்படியான கார்டிசோல் ஹார்மோனை உருவாக்கும் ஒரு நிலை.

கவனமாக இருங்கள்

மிகவும் பொதுவான அறிகுறிகள் பின்வருமாறு:

  • அதிகரித்த தாகம் மற்றும் சிறுநீர் கழித்தல்
  • அதிகரித்த பசி மற்றும் எடை அதிகரிப்பு
  • வயிற்று விரிவாக்கம் (பானை தொப்பை)
  • பலவீனம்
  • சோம்பல்
  • மூச்சிரைத்தல்

குஷிங்ஸ் சிண்ட்ரோம் கொண்ட பல நாய்களும் கொண்டிருக்கும்:

  • சர்க்கரை நோய்
  • நாள்பட்ட தோல் நோய்த்தொற்றுகள்
  • மோசமான முடி வளர்ச்சியின் விளைவாக மெல்லிய அல்லது வழுக்கைப் பகுதிகளில், குறிப்பாக முதுகு மற்றும் இடுப்பின் ஓரங்களில்
  • எண்ணெய் அல்லது க்ரீஸ் பூச்சுகள்

மாங்கேயை நிர்வகிப்பதற்கான வழிகள் – டாக்ஸ்டர்

NBA சாம்பியன் கெவின் லவ் மற்றும் அவரது நாய், வெஸ்ட்ரி, பால்-எலும்பின் புதிய விருந்து சுவையைக் கொண்டாடுங்கள் – டாக்ஸ்டர்