மாங்கேயை நிர்வகிப்பதற்கான வழிகள் – டாக்ஸ்டர்

“மாங்கி மட்” என்ற வார்த்தையை நாம் அனைவரும் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். ஆனால் மாங்கே உண்மையில் என்ன, அது உங்கள் நாயை எவ்வாறு பாதிக்கும் என்று உங்களுக்குத் தெரியுமா? மாங்கே என்பது பூச்சிகளால் ஏற்படும் நாய்களின் இரண்டு குறிப்பிட்ட தோல் நோய்களுக்கான பொதுவான சொல். இந்த பூச்சிகள் முடி உதிர்தல், சில நேரங்களில் கடுமையான அரிப்பு மற்றும் இரண்டாம் நிலை தோல் நோய்த்தொற்றுகளை ஏற்படுத்துகின்றன. இரண்டு வகைகள் மட்டுமே நாய்களைப் பாதிக்கின்றன – டெமோடெக்டிக் மாங்கே மற்றும் சர்கோப்டிக் மாங்கே.

டெமோடெக்டிக் மாங்கே, சில சமயங்களில் “சிவப்பு மாங்கே” என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது டெமோடெக்ஸ் மைட், ஒரு சிறிய, சுருட்டு வடிவ ஒட்டுண்ணி, எட்டு கால்களைக் கொண்ட மயிர்க்கால்களில் வாழ்கிறது. அனைத்து நாய்களும் இந்த பூச்சிகளில் சிலவற்றை அவற்றின் தோலில் வாழ்கின்றன, ஏனெனில் அவை தாயிடமிருந்து சந்ததியினருக்கு அனுப்பப்படுகின்றன (மேலும் நாய்களுக்கு இடையில் தொற்று அல்லது மனிதர்களுக்கு தொற்று இல்லை). பெரும்பாலான நேரங்களில், இந்த ஆரம்ப பூச்சிகள் எந்த பிரச்சனையும் ஏற்படுத்தாது; இருப்பினும், முதிர்ச்சியடையாத நோய் எதிர்ப்பு சக்தி கொண்ட இளம் நாய்க்குட்டிகளில், நோய் ஏற்படலாம். நாய்க்குட்டிக்கு ஊட்டச்சத்து குறைபாடு மற்றும்/அல்லது வட்டப்புழுக்கள் அல்லது கொக்கிப்புழுக்கள் போன்ற பிற உள் ஒட்டுண்ணிகள் இருந்தால் அது கணிசமாக மோசமடைகிறது. இதேபோல், வயதான நாய்கள் அல்லது சமரசம் செய்யப்பட்ட நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு கொண்ட நாய்களுக்கு மாங்கே உருவாகலாம்.

டெமோடெக்டிக் மாங்கே உள்ளூர்மயமாக்கப்படலாம், இதனால் கூந்தல் உதிர்தலின் குவியப் புள்ளிகள் அரிப்பு ஏற்படாது, அல்லது பொதுவானதாகவும் கடுமையானதாகவும் மாறும், இது முழுமையான முடி உதிர்தல், ஸ்கேப்பிங் மற்றும் பியோடெர்மா எனப்படும் இரண்டாம் நிலை தோல் நோய்த்தொற்றுகளுக்கு வழிவகுக்கும். இது பாக்டீரியா அல்லது பூஞ்சை அல்லது இரண்டும் இருக்கலாம்.

சர்கோப்டிக் மாங்கே (சிரங்கு என்று அழைக்கப்படுகிறது), மறுபுறம், நாய்களுக்கு இடையே வேகமாக பரவுகிறது மற்றும் மனிதர்களையும் பாதிக்கலாம். சர்கோப்டெஸ் எட்டு கால்கள் கொண்ட ஒரு குட்டையான, தட்டையான பூச்சி. மைட் தோலில் துளையிடுவதால் கடுமையான அரிப்பு ஏற்படுகிறது. இது குறிப்பிடத்தக்க அசௌகரியம், அரிப்பு, தோல் அதிர்ச்சி, முடி உதிர்தல் மற்றும் பியோடெர்மா (பாக்டீரியா தோல் தொற்று) ஆகியவற்றிற்கு வழிவகுக்கிறது.

சரிபார்க்கவும்

©adogslifephoto | கெட்டி படங்கள்

ஏதேனும் தோல் பிரச்சினைகளை நீங்கள் கண்டால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரால் உங்கள் நாயை மதிப்பீடு செய்யுங்கள். முடி உதிர்தல் மற்றும் ஸ்கேப்பிங் ஆகியவை பிளே தொற்று, உணவு ஒவ்வாமை, அடோபி மற்றும் கல்லீரல் நோய் அல்லது புற்றுநோய் உட்பட பல நோய்களின் மிகவும் பொதுவான வெளிப்பாடுகள் ஆகும். இதன் விளைவாக, உங்கள் கால்நடை மருத்துவரால் உங்கள் நாயை பரிசோதிக்கும் போது, ​​தோல் கீறல், சைட்டாலஜி மதிப்பீடு மற்றும் உங்கள் செல்லப்பிராணியின் வரலாற்றைப் பற்றிய விவாதம் மற்றும் ஒட்டுண்ணிகள் மற்றும் ஒவ்வாமைகளுக்கு சாத்தியமான வெளிப்பாடு உள்ளிட்ட அடிப்படை தோல் கண்டறியும் பணியை எதிர்பார்க்கலாம்.

மாங்காய் பூச்சிகளைக் கண்டறிதல் பொதுவாக நேரடியானது. உங்களிடம் புதிய நாய்க்குட்டி இருந்தால் முடி உதிர்தல் அல்லது கடுமையான அரிப்பு மற்றும் வெளிப்படையான காரணமின்றி நாய் இருந்தால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் தோல் மருத்துவப் பணியின் ஒரு பகுதியாக தோல் ஸ்க்ராப்பிங் செய்வார். மந்தமான ஸ்கால்பெல் பிளேடை எடுத்து, காயத்தின் விளிம்புகளில் மெதுவாக ஸ்க்ராப் செய்வது இதில் அடங்கும். ஒரு சிறிய இரத்தம் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, ஆனால் இது ஒரு வலி அல்லது ஊடுருவும் செயல்முறை அல்ல. பிளேடில் உள்ள முடி மற்றும் தோல் பின்னர் ஒரு ஸ்லைடுக்கு மாற்றப்பட்டு நுண்ணோக்கியின் கீழ் ஆய்வு செய்யப்படுகிறது. டெமோடெக்ஸ் பூச்சிகள் பொதுவாக கண்டுபிடிக்க எளிதானது. சர்கோப்டெஸ் பூச்சிகள், அவை ஆழமாக புதைக்க முனைவதால், மிகவும் சவாலானதாக இருக்கும்.

பின்னல்-பெடல் ரெஸ்பான்ஸ் எனப்படும் சர்கோப்டிக் மாங்கிற்கான “அதிகாரப்பூர்வமற்ற” சோதனை உள்ளது. நீங்கள் ஒரு நாயின் காதுக்குப் பின்னால் சொறிந்தால், அதன் பின் காலைத் தட்டுவதன் மூலம் கடுமையான அரிப்பு ஏற்படுவது போல் அவை பதிலளித்தால், அது சிரங்கு நோய்த்தொற்றுடன் ஒத்ததாகக் கருதப்படுகிறது. இந்த சூழ்ச்சியின் உணர்திறன் மற்றும் தனித்தன்மையை மதிப்பிடுவதற்கு ஆய்வுகள் உண்மையில் நடத்தப்பட்டுள்ளன, மேலும் இது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தது!

உங்கள் நாய் மாம்பழத்துடன் ஒத்த அறிகுறிகளை வெளிப்படுத்தினால், மற்றும் தோல் சுரண்டல் பூச்சிகளைக் காட்டவில்லை என்றால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் எப்படியும் சிகிச்சை செய்வார், ஏனெனில் சிகிச்சை இப்போது பாதுகாப்பாகவும் பயனுள்ளதாகவும் உள்ளது.

புதிய மற்றும் மேம்படுத்தப்பட்ட சிகிச்சைகள்

சமீப காலம் வரை, சுண்ணாம்பு கந்தகம் போன்ற துர்நாற்றம் வீசும் இரசாயனங்களைப் பயன்படுத்தி ஆக்கிரோஷமான, திரும்பத் திரும்ப “டிப்ஸ்” சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டது. பூச்சிகளைக் கொல்ல நாய்கள் பல முறை இதில் குளித்தன. நவீன கால ஒட்டுண்ணிகளின் கண்டுபிடிப்பு, குறிப்பாக ஐசோக்ஸசோலின் வகுப்பில் உள்ளவை, இந்த சிகிச்சையை பெரும்பாலும் வழக்கற்றுப் போய்விட்டன. இவை வாய்வழி மற்றும் மேற்பூச்சு மருந்துகளாகும், அவை பிளேஸ் மற்றும் உண்ணிகளைத் தடுக்கின்றன மற்றும் மைட் தொற்றுநோய்களுக்கு சிகிச்சையளிக்கின்றன. அவை பாதுகாப்பானவை, பயனுள்ளவை மற்றும் எளிதில் கிடைக்கக்கூடியவை.

உங்கள் நாய் பாக்டீரியா அல்லது பூஞ்சை தோல் நோய்த்தொற்றுகளுக்கு வழிவகுக்கும் டெமோடெகோசிஸைப் பொதுமைப்படுத்தியிருந்தால், நீங்கள் மேற்பூச்சு மற்றும் சாத்தியமான வாய்வழி நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் மற்றும் பூஞ்சை காளான்கள், மற்றும் இனிமையான குளியல், அத்துடன் கொழுப்பு அமிலம் ஆகியவற்றைக் கொண்டவர்களுக்கு சிகிச்சையளிக்க வேண்டும்.

எப்போதும் போல், சந்தேகம் இருந்தால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை அணுகவும்!

அறிகுறிகள் மற்றும் அறிகுறிகள்

  • தோல் அரிப்பு / அரிப்பு
  • முடி கொட்டுதல்
  • ஸ்கேப்பிங் / மிருதுவான தோல்
  • பியோடெர்மா (பாக்டீரியா தோல் தொற்று)
  • சொறி / சிவத்தல்

மூலிகை ஷாம்பு & ஹாட்-ஸ்பாட் சிகிச்சைகள் – டாக்ஸ்டர்

நல்ல சருமம் & கோட்டுக்காக சாப்பிடுதல் – டாக்ஸ்டர்