நல்ல சருமம் & கோட்டுக்காக சாப்பிடுதல் – டாக்ஸ்டர்

நிச்சயமாக, உங்கள் அன்பான நாய் இனிமையின் அடிப்படையில் ஒரு பெரிய இதயத்தை விளையாடலாம், ஆனால் அதன் தோல் அளவு வாரியாக ஆட்சி செய்கிறது. தோல் அவரது மொத்த உடல் எடையில் நான்கில் ஒரு பங்கு வரை பிரதிபலிக்கிறது – இது உங்கள் நாய் நண்பரின் உணவு கிண்ணத்தில் நீங்கள் என்ன வைக்கிறீர்கள் என்பதில் அதிக கவனம் செலுத்த வேண்டிய அவசியம் உள்ளது.

“தோல் மற்றும் பிற உறுப்புகளின் ஆரோக்கியத்தில் ஊட்டச்சத்து முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது” என்று ஏதென்ஸில் உள்ள ஜார்ஜியா பல்கலைக்கழகத்தில் கால்நடை மருத்துவம் மற்றும் ஊட்டச்சத்து பேராசிரியரான டாக்டர் ஜோசப் பார்ட்ஜஸ் கூறுகிறார். “பெரும்பாலும் போதிய அல்லது முறையற்ற ஊட்டச்சத்தின் அறிகுறி கோட் மற்றும் தோலின் தரத்தில் ஏற்படும் மாற்றமாகும். அது இப்போது உலர்ந்ததாகவோ அல்லது செதில்களாகவோ அல்லது எண்ணெய்ப் பசையாகவோ இருப்பதை நீங்கள் கவனிக்கலாம் அல்லது முடி மீண்டும் வளராததால் வழுக்கைப் புள்ளிகளைக் காணலாம்.

கிண்ணத்தில் என்ன செல்கிறது

“நீங்கள் தேர்ந்தெடுக்கும் உணவு, உங்கள் நாயின் தோல் மற்றும் கோட் தரத்துடன் தொடர்புடையது” என்கிறார் டாக்டர். ஜீன் ஹோஃப், ஒரு முழுமையான கால்நடை மருத்துவரும், கொலராடோவின் ஜேம்ஸ்டவுனைச் சேர்ந்த எழுத்தாளரும். “நாய்களுக்கு உண்மையான இறைச்சியிலிருந்து வரும் தரமான புரதங்கள் தேவை, இறைச்சி துணை தயாரிப்புகள் அல்ல, அத்துடன் ஆன்டிஆக்ஸிடன்ட்கள் சருமத்திற்கு நல்லது, ஏனெனில் அவை அழற்சி எதிர்ப்பு சக்தி கொண்டவை.”

பல வணிக நாய் உணவுகள் உள்ளன, மேலும் உங்கள் நாய்க்கு உணவளிக்க தரமானவற்றைத் தேர்ந்தெடுப்பது அச்சுறுத்தலாக இருக்கும். அமெரிக்க கால்நடை ஊட்டச்சத்து கல்லூரியின் பரிந்துரைகளை பூர்த்தி செய்ய, தரமான வணிக நாய் உணவு இந்த ஐந்து தரநிலைகளை பூர்த்தி செய்கிறது என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள்:

  1. முழுமை: இது தேவையான அனைத்து ஊட்டச்சத்துக்களையும் கொண்டுள்ளது.
  2. சமச்சீர்: அனைத்து ஊட்டச்சத்துக்களும் சரியான விகிதத்தில் உள்ளன.
  3. சுவையான: உங்கள் நாய் தனது உடலை ஆரோக்கியமான நிலையில் வைத்திருக்க போதுமான அளவு சாப்பிடும் ஒரு வரவேற்கத்தக்க சுவை இது.
  4. ஜீரணிக்கக்கூடியது: அனைத்து பொருட்களும் உங்கள் நாயின் உடலில் பயன்பாட்டிற்கு உறிஞ்சப்படலாம்.
  5. பாதுகாப்பானது: ஊட்டச்சத்து குறைபாடுகள், அதிகப்படியான அல்லது ஏற்றத்தாழ்வுகள் ஆகியவற்றிலிருந்து பொருட்கள் இலவசம்; நச்சுகள் இல்லாதவை; மற்றும் நுண்ணுயிர் மாசுபாடு அல்லது கெட்டுப்போகாமல் இருக்கும்.
©ZonticaT | கெட்டி படங்கள்

“பொதுவாக, இயற்கையாகவே ஆரோக்கியமான தோலைக் கொண்ட ஒரு நாய், எந்தவிதமான கூடுதல் உணவும் இல்லாமல், ஊட்டச்சத்து நிறைந்த முழுமையான உணவைத் தொடர்ந்து நன்றாகச் செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கலாம்,” என்கிறார், கொலராடோவில் உள்ள சாலிடாவில் உள்ள கால்நடை மருத்துவர், உணவு மற்றும் ஊட்டச்சத்து குறித்து ஆலோசிக்கும் டாக்டர். ஜோ மியர்ஸ். கால்நடை மருத்துவ நிபுணராக செல்லப்பிராணிகளுக்கு JustAnswer.com. “இருப்பினும், தோல் நோயால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு நாய் தனது தோல் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த கூடுதல் மருந்துகள் தேவைப்படலாம்.”

உங்கள் நாயின் வயது, உடல்நிலை மற்றும் இனம் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் தேவையான சப்ளிமெண்ட்ஸைத் தேர்ந்தெடுக்க உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை கண்டிப்பாக அணுகவும்.

உங்கள் நாய் ஆரோக்கியமான கோட் அணிவதற்கு உதவ, எங்கள் நிபுணர்கள் இந்த உதவிக்குறிப்புகளை வழங்குகிறார்கள்:

✤ நாய் எழுத்துக்கள் உணவைக் கற்றுக்கொள்ளுங்கள். உங்கள் நாயின் சோவ் அல்லது சப்ளிமெண்ட்ஸில் போதுமான அளவு ஒமேகா-3 கொழுப்பு அமிலங்கள் உள்ளன என்பதை உறுதிப்படுத்துவதன் மூலம் உங்கள் நாயின் தோல் மற்றும் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும், இரசாயன ரீதியாக ஈகோசாபென்டெனோயிக் அமிலம் (EPA) மற்றும் docosahexaenoic அமிலம் (DHA) என அழைக்கப்படும். இந்த ஒமேகா-3 கொழுப்பு அமிலங்களின் சத்தான ஆதாரங்களில் முட்டை, சால்மன் மீன், மீன் எண்ணெய்கள், ஆளிவிதைகள் மற்றும் சியா விதைகள் ஆகியவை அடங்கும்.

✤ உங்கள் நாயின் உணவில் ஒமேகா-6 கொழுப்பு அமிலங்களைக் கலக்கவும். நாய்களுக்கு ஒமேகா-6 கொழுப்பு அமிலங்கள் சருமத்தை நீரேற்றமாக வைத்திருக்கவும், பாதுகாப்புத் தடையாகவும் செயல்படுகின்றன, ஆனால் அவை அவற்றைத் தாங்களாகவே உற்பத்தி செய்ய முடியாது. உணவில் போதுமான ஒமேகா -6 கொழுப்பு அமிலங்கள் இல்லாத நாய்கள் பல்வேறு தோல் பிரச்சினைகள் மற்றும் பலவீனமான நோயெதிர்ப்பு அமைப்புக்கு ஆபத்தை விளைவிக்கும். ஒமேகா-6 கொழுப்பு அமிலங்களின் ஆரோக்கியமான ஆதாரங்கள் கோழி மற்றும் சூரியகாந்தி, சோயாபீன் மற்றும் கனோலா எண்ணெய்களில் காணப்படுகின்றன.

✤ இணையத்தில் பரபரப்பாக பேச வேண்டாம். சில எண்ணெய்கள் பிரபலமான புள்ளிகளைப் பெறலாம், ஆனால் அவை உங்கள் நாய்க்கு சிறந்த தேர்வாக இருக்காது.

உங்கள் நாய்க்கு தேங்காய் எண்ணெயைப் பயன்படுத்துவதைப் பற்றி டாக்டர். மியர்ஸ் கூறுகிறார், “இது பிரபலமானது என்றாலும், நாய்களுக்கான எந்தவொரு சுகாதார நன்மை உரிமைகோரல்களையும் ஆதரிக்க எந்த அறிவியல் ஆதாரமும் இல்லை.” உங்கள் நாய்க்கு அதிக அளவு தேங்காய் எண்ணெயை ஊட்டுவது வயிற்றுப்போக்கைத் தூண்டும் மற்றும் கூடுதல் பவுண்டுகள் அதிகரிக்கும் என்று அவர் எச்சரிக்கிறார்.

✤ சருமத்தை வலுப்படுத்தும் சுவையுடன் உங்கள் நாயின் உலர் உணவை அவ்வப்போது சாப்பிடுங்கள். அவற்றில் அவுரிநெல்லிகள் (ஆன்டிஆக்ஸிடன்ட்கள் நிறைந்தவை) அடங்கும்; ஒரு சுவையான வைட்டமின் ஏ ஊக்கத்திற்கு கேரட்; ஒமேகா-3 கொழுப்பு அமிலங்களின் உதடு-உமிழ்நீர் ஆதாரத்திற்காக தண்ணீரில் மத்தி; மற்றும் பச்சை பீன்ஸ், நார்ச்சத்து, கால்சியம் மற்றும் வைட்டமின்கள் ஏ, பி, சி மற்றும் கே.

நல்ல ஊட்டச்சத்து

உங்கள் நாயின் எடை, தோலின் தரம் அல்லது பசியின்மை ஆகியவற்றில் ஏதேனும் மாற்றங்களைக் கண்காணிப்பதில் முனைப்புடன் இருப்பதன் மூலம், அவரது ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தில் நீங்கள் முக்கியப் பங்காற்றலாம் மற்றும் நீரிழிவு, ஹைப்போ தைராய்டிசம் அல்லது சிறுநீரக நோய் போன்ற நிலைமைகளை அவற்றின் ஆரம்ப கட்டங்களில் தீர்க்கலாம்.

மேலும், தரமான பொருட்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதன் மூலம், உங்கள் நாய் உணவு ஒவ்வாமை மற்றும் தொடர்ச்சியான அரிப்பு, தோல் புடைப்புகள், வழுக்கை புள்ளிகள் அல்லது மந்தமான தோற்றமளிக்கும் கோட் மற்றும் நாட்பட்ட வாந்தி அல்லது வயிற்றுப்போக்கு போன்ற அறிகுறிகளைத் தவிர்க்க உங்களுக்கு உதவலாம்.

“ஊட்டச்சத்து கடினமானது!” டாக்டர் மியர்ஸ் கூறுகிறார். “இது ஒரு சிக்கலான விஷயம், எனவே உங்கள் நாய்க்கு தேவையில்லாத அல்லது உண்மையில் நல்லதை விட அதிக தீங்கு விளைவிக்கும் கூடுதல் பொருட்களில் பணத்தை வீணாக்குவதைத் தவிர்க்க உங்கள் கால்நடை மருத்துவரின் தொழில்முறை வழிகாட்டுதல் உங்களுக்கு நிச்சயமாகத் தேவை.”

தோல் மற்றும் கோட் உணவுகள்

உங்கள் நாயின் தோல் மற்றும் கோட் பற்றி கவலைப்படுகிறீர்களா? இன்று அவர்களை குறிவைத்து உணவுமுறைகளை உருவாக்குகிறார்கள். கிடைக்கக்கூடிய சில இங்கே உள்ளன.

  • பூரினா ஒன் + பிளஸ், ஸ்கின் & கோட் ஃபார்முலா; $46.26/16.5-எல்பி பை. petcarerx.com
  • ப்ளூ எருமை உண்மையான தீர்வுகள் சரியான கோட்; $38.99/11-எல்பி பை. chewy.com
  • டாக்ஸ்வெல் ஸ்கின் & கோட் டிரவுட் & இனிப்பு உருளைக்கிழங்கு செய்முறை; $39.99/12-எல்பி பை. chewy.com

மாங்கேயை நிர்வகிப்பதற்கான வழிகள் – டாக்ஸ்டர்

உணவு நேர ஆசாரம் பயனுள்ள குறிப்புகள் – Dogster