அருமையான ஃபர் உங்கள் வழிகாட்டி – டாக்ஸ்டர்

உங்கள் நாயின் கோட் வகை அதை எவ்வளவு துலக்க வேண்டும், சீப்பு அல்லது குளிக்க வேண்டும் என்று சொல்கிறது. அவரது வாழ்க்கை முறை – படுக்கை உருளைக்கிழங்கு அல்லது ஒரு கோரை விளையாட்டு வீரர் – மீதமுள்ளவற்றை ஆணையிடுகிறது. உங்கள் நாயின் ஃபர் வகை எதுவாக இருந்தாலும், எல்லா நாய்களுக்கும் உதவும் குறிப்புகள் எங்களிடம் உள்ளன. உங்கள் நாயை நாய் பூங்காவின் பொறாமைக்கு ஆளாக்க உதவுவதற்காக, நாங்கள் சில தொழில்முறை க்ரூமர்களைக் கூட்டி, அவர்களின் ரகசியங்களைச் சிந்தித்தோம்.

துலக்குதல்/சீவுதல்

பல்வேறு வகையான கோட் வகைகள் உள்ளன: குறுகிய, நடுத்தர அல்லது நீளமான, ஒற்றை அல்லது இரட்டை கோட், மற்றும் கோட் கம்பி, சுருள், கரடுமுரடான, பட்டு போன்ற, மென்மையான, கம்பி அல்லது முடி இல்லாததாக இருக்கலாம். முடி இல்லாத இனம் சீர்ப்படுத்துவதை எளிதாக்குகிறது என்று நினைக்க வேண்டாம், ஏனெனில் அதற்கு அதிக குளியல் தேவைப்படுகிறது. சரியான சீர்ப்படுத்தும் கருவிகளைப் பெறுவது மற்றும் உங்கள் நாயின் கோட் வகைகளில் அவற்றைப் பயன்படுத்துவதற்கான சரியான வழியைத் தெரிந்துகொள்வது முக்கியம். நீங்கள் சரியான திசையில் துலக்குவதற்கு உதவும் சில குறிப்புகள் இங்கே உள்ளன.

 1. நியூ ஜெர்சியில் உள்ள பப்பிள்ஸ் & பார்க்ஸ் நாய் சீர்ப்படுத்தும் நிலையத்தின் உரிமையாளர் கேத்தரின் ஜுவரெஸ், ஃபர் வகை நாய்களுக்கு (ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட் நாய்கள், லேப்ஸ் மற்றும் ஹஸ்கீஸ் போன்றவை) “கறி பிரஷ், அண்டர்கோட் ரேக், ஸ்லிக்கர் பிரஷ் மற்றும் சீப்பு தேவைப்படும்” என்று கூறுகிறார். முடி வகைகளுக்கு (Poodles, Yorkies, Shih Tzu, முதலியன) “ஒரு மெல்லிய தூரிகை அல்லது பின் தூரிகை மற்றும் ஒரு சீப்பு” தேவைப்படும்.
 2. உங்கள் நாயின் மேல் முடியை துலக்கவோ அல்லது சீப்பவோ வேண்டாம். மினசோட்டாவில் உள்ள துலுத்தில் உள்ள தி க்ரூமிங் ஷேக்கின் உரிமையாளர் க்ரூமர் கிம்பர்லி ரைன்ஸ் கூறுகிறார், “உங்கள் நாயை அடுக்குகளாக சீப்புங்கள், அதனால் நீங்கள் தோலைப் பெறுவீர்கள்.”
 3. துலக்கும்போது அல்லது சீப்பு செய்யும் போது, ​​”உராய்வு மண்டலங்களை – அக்குள், இடுப்பு, காதுகளுக்குப் பின்னால் மற்றும் காலருக்குக் கீழ் – தோல் மிகவும் உணர்திறன் மற்றும் முடிச்சுகள் மிகவும் பொதுவானவை” என்று ஸ்காட்லாந்தில் உள்ள ஹோலிஸ்டிக் க்ரூமிங் அகாடமியின் நிறுவனர் ஸ்டெபானி ஜிக்மேன் அறிவுறுத்துகிறார். , ஐக்கிய இராச்சியம்.
 4. குளியல், நீச்சல் அல்லது வானிலையில் இருந்து ஈரமான பிறகு உங்கள் நாயை எப்பொழுதும் உலர்த்தி, துலக்குங்கள்” என்று ஓக்லஹோமா சிட்டி மற்றும் ஓக்லஹோமாவின் முஸ்டாங்கில் உள்ள தி பாவ் ஸ்பா எலைட்டின் உரிமையாளர் பிராண்டி கிட்ஸெண்டனர் கூறுகிறார். “உங்கள் நாயை சீப்பு மற்றும் உலர்த்தாமல் காற்றில் உலர அனுமதிப்பது மேட்டிங்கிற்கு வழிவகுக்கும்.”
 5. “சீப்பு!” டென்னசி, மர்ஃப்ரீஸ்போரோவில் உள்ள எல்லி சிஸார்ஹாண்ட்ஸ் டாக் க்ரூமிங் எல்எல்சியின் உரிமையாளர் எல்லி லினம் கூறுகிறார். “உங்கள் நாயின் கோட்டைத் துலக்கிய பிறகு, மறைந்திருக்கும் சிறிய பாய்களைப் பிடிக்க அதை சீப்புவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். கிரேஹவுண்ட் பாணி சீப்புகள் இதற்கு நன்றாக வேலை செய்கின்றன.

மேலும் உதவி வேண்டுமா? யூடியூப்பில் எளிதில் புரிந்துகொள்ளக்கூடிய வீடியோ உள்ளது, அதில் ஆண்டிஸ் க்ரூமிங் கல்வியாளர் டயான் பெட்லக் உங்களை அழைத்துச் செல்கிறார். முறையான துலக்குதல் மற்றும் சீப்பு நுட்பங்கள் மற்றும் தொழில்முறை சீர்ப்படுத்தும் நிறுவனத்தால் உருவாக்கப்பட்டது ஆண்டிஸ்.

குளித்தல்

©AlinaMD | கெட்டி படங்கள்

உங்கள் நாயை எவ்வளவு அடிக்கடி குளிக்கிறீர்கள் என்பது அவளுடைய கோட் மற்றும் அவளுடைய வாழ்க்கை முறையைப் பொறுத்தது. பொதுவாக, ஒரு நாயை ஒரு மாதத்திற்கு ஒரு முறை கழுவலாம், ஆனால் அதன் கோட்டின் எண்ணெய் அல்லது வறட்சியை உன்னிப்பாகக் கண்காணிக்கவும், அதனால் நீங்கள் அவளது கோட்டின் இயற்கையான சமநிலையை ஈடுகட்ட முடியாது. எண்ணெய் சருமம் மற்றும் முடி இல்லாத இன நாய்களை அடிக்கடி குளிப்பாட்ட வேண்டும். அடிப்படைகளுக்கு அப்பால், க்ரூமர்களிடமிருந்து சில குளியல் ரகசியங்கள் இங்கே உள்ளன.

 1. “ஒரு எக்ஸ்ஃபோலியேட்டிங் மிட் பயன்படுத்தவும்! “ஸ்டெஃபனி இசட் கூறுகிறார். “இது ஷாம்பூவை நுரைக்க உதவுகிறது மற்றும் ஒரு அழுக்கு கோட் திறமையாக சுத்தம் செய்ய உதவுகிறது. கண்களில் சோப்பு எச்சம் படாமல் கவனமாக ஷாம்பு போட்டு நாயின் முகத்தை துவைக்க இது ஒரு சிறந்த வழியாகும்”
 2. “தொடர்ந்து கழுவுங்கள்!” ஓஹியோவின் சின்சினாட்டியில் உள்ள வூஃப் பெட் ஸ்பாவின் ஸ்டெபானி வில்சன் ஆலோசனை கூறுகிறார். “ஷாம்பு மற்றும் கண்டிஷனர் அனைத்தையும் துவைத்துவிட்டீர்கள் என நினைத்தால், அதிகமாக துவைக்கவும். தயாரிப்பை கோட்டில் விடுவது எவ்வளவு எளிது என்பது பைத்தியக்காரத்தனமாக இருக்கிறது.
 3. “கண்டிஷனர் பயன்படுத்தவும்,” கேத்தரின் கூறுகிறார். “கண்டிஷனர் ஷாம்பூவால் அகற்றப்பட்ட எண்ணெய்களை நிரப்ப உதவுகிறது.”
 4. கலிபோர்னியாவின் பசடேனாவில் உள்ள ரோச் & கெர்ட்ரூட் பெட் ஸ்பாவில் உள்ள க்ரூமர் லியானா கார்வர் விளக்குகிறார்: “கோட்டை உலர்த்துவது சில படிகள் ஆகும். “சொட்டு நீரை உறிஞ்சும் முதல் டவல். இரண்டாவது துண்டு கோட் முடிந்தவரை உலர வேண்டும். உலர்த்திக்கு நகர்த்துவதற்கு முன் எந்த சிக்கலும் இல்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த சீப்பு. உங்கள் நாய்க்குட்டி சரியாக இருந்தால், உலர்த்தியைப் பயன்படுத்தும் போது சீப்புங்கள்.

மேலும் ஆலோசனையைத் தேடுகிறீர்களா? சரிபார் உங்கள் நாயைக் குளிப்பாட்டுவதற்கான உதவிக்குறிப்புகள் மற்றும் நுட்பங்கள் டாக்ஸ்டரின் சகோதரி வெளியீடு ஹோல் டாக் ஜர்னல் இல் whole-dog-journal.com.

ஷ்ஷ்! மற்ற க்ரூமர் ரகசியங்கள்

இது எல்லாம் ஷாம்பு மற்றும் துலக்குதல் அல்ல. உங்களுக்குத் தெரியாத சில எளிய ரகசியங்கள் இங்கே உள்ளன.

 1. “24/7 இல் காலர் மற்றும் சேணம்களை விட்டுவிடாதீர்கள்,” என்று ஸ்டெஃபனி டபிள்யூ கூறுகிறார். “உங்களுக்குத் தேவைப்பட்டால், உருட்டப்பட்ட தோல் காலர் அல்லது பட்டு உராய்வை ஏற்படுத்துவதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு.”
 2. பிராண்டி சோள மாவு பிடிக்க நினைவூட்டுகிறது. “அதிக இறுக்கமாக இல்லாத பாய்களை தளர்த்துவது நல்லது. அதை தூவி, மேட் செய்யப்பட்ட இடத்தில் வேலை செய்யவும், பின்னர் துலக்கவும்.
 3. மற்றும் முற்றிலும் உலர்! கலிபோர்னியாவில் உள்ள லோமிடாவில் உள்ள 4 கால் பழங்குடியினரின் உரிமையாளரான நாடியா லீ கூறுகையில், “பல செல்லப் பெற்றோர்கள் தங்கள் நாய்களை துண்டு துண்டாக உலர்த்தி, தங்கள் நாய்களை உலர வைப்பார்கள். “ஈரமான மற்றும் ஈரமான கோட் ஒரு ‘ஈரமான நாய் வாசனைக்கு’ வழிவகுக்கும், மேலும் செல்லப்பிராணி உரிமையாளர்களால் சலூன் பாணியில் ‘ப்ளோ அவுட்’ தோற்றத்தை இயக்க முடியாது.”

ஒற்றை மற்றும் இரட்டை பூசிய குறிப்புகள்

©AlinaMD | கெட்டி படங்கள்

இரட்டை கோட் கொண்ட நாய்க்கு இரண்டு பூச்சுகள் உள்ளன: வெளிப்புற கோட் மற்றும் உள் கோட். எல்லி விளக்குகிறார், “இரட்டை பூசப்பட்ட நாயின் கோட்டுகள் வெப்பமான மற்றும் குளிர்ந்த காலநிலையில் காப்புப்பொருளாக செயல்படுகின்றன. இது வெப்பமான காலநிலையில் குளிர்ச்சியாகவும், குளிர்ந்த காலநிலையில் சூடாகவும் வைக்கிறது.

உள் கோட்டை விட வெளிப்புற கோட் நீளமானது, உள் கோட் அளவுக்கு உதிர்வதில்லை, மேலும் நீங்கள் பார்க்கும் கோட் தான் நாயின் நிறத்தைக் காட்டுகிறது. உட்புற கோட் தோலுக்கு நெருக்கமாகவும் மென்மையாகவும் உள்ளது, இது உங்கள் நாயின் ரோமங்களைப் பிரிப்பதன் மூலம் நீங்கள் உணர்கிறீர்கள். பல பிரபலமான நாய் இனங்கள் இரட்டை பூச்சுகளைக் கொண்டுள்ளன: ஆய்வகங்கள், ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட் நாய்கள், பார்டர் கோலிஸ் மற்றும் கோல்டன் ரெட்ரீவர்ஸ். ஒற்றை மற்றும் இரட்டை பூச்சு கொண்ட நாய்களுக்கான இந்த நிபுணர் உதவிக்குறிப்புகளைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ளுங்கள்.

 1. ரோமத்துடன் கூடிய இரட்டை பூசப்பட்ட நாயை ஒருபோதும் வெட்டக்கூடாது என்கிறார் லியானா. “அவ்வாறு செய்தால் காவலர் கோட் – வெளிப்புற அடுக்கு கோட் பாழாகிவிடும். நீங்கள் அது மீண்டும் ஒட்டு வளர்ச்சி, அமைப்பில் மாற்றம் அல்லது அது மீண்டும் வளராமல் போகலாம்.”
 2. இரண்டாவது கோட் சுழற்சியில் வெளிவரும் என்று பிராண்டி கூறுகிறார். “இந்த அண்டர்கோட் ஒரு ஃபோர்ஸ் ட்ரையர் மூலம் ஊதப்பட வேண்டும் அல்லது தாக்கப்பட்ட கோட்டைத் தடுக்க துலக்க வேண்டும். பாதிக்கப்பட்ட பூச்சுகள் ஈரப்பதத்தை தக்கவைத்துக்கொள்ளும், அது எரிச்சல், சூடான புள்ளிகள் மற்றும் தொற்றுநோயை ஏற்படுத்தும்.”
 3. ஒற்றை பூசப்பட்ட நாய்களுக்கு அண்டர்கோட் இருக்காது. “இந்த கோட் எளிதாக மேட் செய்ய முனைகிறது மற்றும் சரியான கோட் ஆரோக்கியத்தை பராமரிக்க அதிக துலக்குதல் தேவைப்படுகிறது,” என்கிறார் ஸ்டெபானி டபிள்யூ. ஒற்றை பூச்சு கொண்ட பிரபலமான நாய் இனங்கள் டச்ஷண்ட்ஸ், கிரேஹவுண்ட்ஸ், பூடில்ஸ் மற்றும் சிவாஹுவாஸ்.

முடி எதிராக ஃபர்

நாய் முடி மற்றும் நாய் ரோமங்கள் என்று வரும்போது, ​​என்ன வித்தியாசம்? எங்கள் மணமகன்கள் எங்களுக்கு இந்த மர்மத்தை தீர்க்கிறார்கள்.

“நாய் முடி மனித முடி போன்றது,” எல்லி விளக்குகிறார். “இது வளர்ந்து கொண்டே இருக்கிறது, வெட்டப்பட வேண்டும். நாய் ரோமங்கள் தொடர்ந்து வளராது மற்றும் அதன் வளர்ச்சி சுழற்சியின் முடிவில் வெளியே உதிர்ந்துவிடும்.”

கிம்பர்லி மேலும் கூறுகிறார், “உரோமம் கொண்ட நாய்க்குட்டியைப் போல முடி உதிர்வதில்லை. கோட்டின் நீளம் மற்றும் ஆரோக்கியத்தை நிர்வகிப்பதற்கு அவர்களுக்கு வழக்கமான சீர்ப்படுத்தல் தேவைப்படுகிறது, அதே சமயம் ரோமங்களைக் கொண்ட நாய்கள் அதிகமாக உதிரும் மற்றும் அவற்றின் கோட்டை ‘ஊதும்போது’ நேரம் இருக்கும். இதன் பொருள் என்னவென்றால், பருவத்தில் இருந்து இறந்த ரோமங்கள் அனைத்தும் வெளியே வருகின்றன, மேலும் இனத்தைப் பொறுத்து, அது கொஞ்சம் இருக்கலாம்!

உரிமையாளர் + க்ரூமர் = அழகான ஆரோக்கியமான ஃபர்

நாய்களின் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தில் சீர்ப்படுத்தல் இன்றியமையாத பகுதியாகும். “என்னுடைய பல வருட அனுபவத்தில் செல்லப்பிராணி பெற்றோருடன் பேசும்போது, ​​அவர்கள் அனைவரும் தங்கள் நாய்களுக்கும் அதையே விரும்புகிறார்கள். அவர்கள் தங்கள் நாய்களின் வாழ்க்கையை மேம்படுத்த உதவ விரும்புகிறார்கள்,” என்கிறார் நதியா. “செல்லப்பிராணி பெற்றோருடன் இந்த இலக்கை அடைய உதவுவதற்காக க்ரூமர்கள் இங்கே உள்ளனர்.”

தொழில்முறை சீர்ப்படுத்தும் இடையே

என் நாய்க்குட்டி நன்கு தோண்டப்பட்ட அழுக்குப் பகுதியில் சுற்றி மகிழ்கிறது, அதாவது அவர் எப்போதும் அழுக்காக இருக்கிறார். அவரது BFF மற்றும் க்ரூமர் எலைன் மோயர்ஸ் ஆவார், அவர் தனது நேரத்தை கலிபோர்னியாவின் லா ஹப்ராவில் உள்ள லூயிஸ் டாக் மற்றும் கேட் க்ரூமிங் மற்றும் கலிபோர்னியாவின் யுகைபாவில் உள்ள அவரது ஸ்டுடியோவிற்கும் இடையே பகிர்ந்து கொள்கிறார். வருகைகளுக்கு இடையில் நான் என்ன செய்ய முடியும் என்பதற்கான சில எளிய உதவிக்குறிப்புகளைப் பகிர்ந்துள்ளார்.

 • உங்கள் நாய்க்குட்டியை நன்கு துலக்கி சீப்புங்கள்.
 • ஒரு குளியல், உலர் ஷாம்பு அல்லது அழுக்காக இருந்தால் ஈரமான துண்டுடன் துடைக்கவும், அத்துடன் கண்டிஷனிங் கோட் ஸ்ப்ரேவும் உங்கள் நாய்க்குட்டியை நல்ல வாசனையுடன் வைத்திருக்க உதவும்.
 • காது துப்புரவாளர், செல்லப்பிராணி துடைப்பான்கள் அல்லது ஆல்கஹால் கொண்ட பருத்தி பந்தைப் பயன்படுத்தி காதுகளைச் சரிபார்த்து சுத்தம் செய்யுங்கள். நீங்கள் பார்க்கக்கூடியதை மட்டும் சுத்தம் செய்யுங்கள். புண்கள் / சிவத்தல், அதிகப்படியான குப்பைகள் அல்லது துர்நாற்றம் இருந்தால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரைச் சரிபார்க்கவும்.
 • கண்களைச் சுற்றியுள்ள குப்பைகளை சுத்தம் செய்ய ஒரு துணி அல்லது காகித துண்டு மீது வெற்று நீரை பயன்படுத்தவும்.
 • நெயில் ஃபைல் அல்லது டிரேமல் மூலம் கிளிப்பிங்கிற்கு இடையே உள்ள கூரான நகங்களை கீழே பதிவு செய்யவும்.
 • நேர்மறை வலுவூட்டலைப் பயன்படுத்தவும். உங்கள் நாய்க்குட்டியை தொட்டால் வசதியாக இருக்க நீங்கள் எதை வேண்டுமானாலும் செய்யலாம், அவளுடைய தொழில்முறை சீர்ப்படுத்தும் நாள் குறைவான மன அழுத்தமாக இருக்கும்.
உறுதியான ஸ்லிக்கர் தூரிகை$9.பின் தூரிகை$9.நெகிழ்வான ரேக் சீப்பு, $10. அனைத்தும் கிடைக்கும் andis.com
நாய்களுக்கான வாஷ்பார் அசல் சோப் மூலம் வாஷ்பார் இயற்கை செல்லப்பிராணி பராமரிப்பு; $12.99. us.washbar.com
பிரீமியர் ஸ்ப்ரே – கோட் ஈரப்பதம் மற்றும் நிபந்தனை பெட் ஸ்ப்ரே மூலம் Eqyss; $15.49 இல் தொடங்குகிறது. eqyss.com
இன்-பிட்வீன் பாத் மூட்டை மூலம் ரோவன்; $50. rowanfordogs.com

டேவி ஜோன்ஸை சந்திக்கவும் – டாக்ஸ்டர்

மூலிகை ஷாம்பு & ஹாட்-ஸ்பாட் சிகிச்சைகள் – டாக்ஸ்டர்