நாய்க்குட்டிக்கு தோல் பிரச்சனையா? – நாய்க்குட்டி

மறுப்பு: எங்கள் தளத்தில் உள்ள இணைப்புகள் மூலம் பொருட்களை வாங்கினால், நாங்கள் கமிஷனைப் பெறலாம்.

நாய்கள் நிச்சயமாக அளவு, தோற்றம் மற்றும் குணங்கள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் பன்முகத்தன்மையில் மூலதன D ஐ வைக்கின்றன. ஆனால் ஒவ்வொரு வயதினருக்கும் ஒவ்வொரு நாயின் உயிர்ச்சக்தியும் அவரது தோல் மற்றும் கோட்டின் ஆரோக்கியத்துடன் வலுவாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது. விரைவு உடற்கூறியல் பாடம்: ஒரு நாயின் தோல் மிகப்பெரிய உறுப்பைக் குறிக்கிறது, கல்லீரல் ஒரு வினாடியில் வருகிறது. தோலின் மூன்று அடுக்குகள் – மேல்தோல் (வெளிப்புறம்), தோலழற்சி (நடுத்தரம்) மற்றும் சப்குட்டிஸ் (உள்) ஆகியவை உடல் வெப்பநிலையை ஒழுங்குபடுத்துதல், தொற்று படையெடுப்பாளர்களுக்கு எதிராக பாதுகாப்பு, சுற்றுச்சூழலில் இருந்து உணர்ச்சிகரமான தகவல்களை வழங்குதல் மற்றும் பல.

“மக்கள் தங்கள் நாய்களில் கல்லீரல், கணையம் அல்லது எலும்புகளை பார்க்க முடியாது, எனவே நீரிழிவு போன்ற ஒரு நோய், பல மாதங்களாக கண்டறியப்படாமல் முன்னேறும்,” என்று மசாசூசெட்ஸின் வெஸ்ட்பரோவைச் சேர்ந்த போர்டு-சான்றளிக்கப்பட்ட கால்நடை தோல் மருத்துவரான டாக்டர் லோவெல் அக்கர்மேன் கூறுகிறார். உலகளாவிய கால்நடை ஆலோசகர் மற்றும் பல கால்நடை பாடப்புத்தகங்களை எழுதியவர். “ஆனால் தோலில் ஒரு பிரச்சனை இருக்கும் போது, ​​ஒரு சிறிய பிரச்சனை கூட, மக்கள் தங்கள் நாய்களுக்கு கால்நடை பராமரிப்பு பெற மிகவும் பொருத்தமானவர்கள்.”

சொறி, வழுக்கை, வீக்கம் மற்றும் எண்ணெய் பசை சருமம் அல்லது கருமையான புள்ளிகள் எதனால் ஏற்படுகிறது என்பதை தீர்மானிப்பது சவாலாக இருக்கிறது என்று அவர் கூறுகிறார். அதனால்தான் கால்நடை தோல் மருத்துவர்கள் பெரும்பாலும் தங்கள் செல்லப்பிராணி துப்பறியும் திறன்களைத் தட்டிக் கேட்கிறார்கள்.

“தோல் சில மாற்றங்களுக்கு மட்டுமே திறன் கொண்டது, ஆனால் பல காரணங்கள் இருக்கலாம்,” டாக்டர் அக்கர்மேன் கூறுகிறார். “நாயின் இனம், வயது மற்றும் தோல் பிரச்சினை எப்போது தொடங்கியது போன்ற காரணிகள் சரியான நோயறிதலைச் செய்ய நிச்சயமாக எங்களுக்கு உதவும்.”

SeniorTailWaggers.com -ல் உள்ள ஒரு ஜோடி நிபுணர்களுடன் இந்த எட்டு நாய்களின் தோல் பிரச்சனைகளை கூர்ந்து கவனிப்போம் — Dr. Jamie Whittenburg, Lubock, Texas இல் உள்ள Kingsgate Animal Hospital இன் இயக்குனர் மற்றும் Dr. Debra Eldredge, ஒரு விருது பெற்ற எழுத்தாளர் நாய் உரிமையாளரின் வீட்டு கால்நடை கையேடு உட்பட 20 க்கும் மேற்பட்ட செல்லப் புத்தகங்கள்.

முடி கொட்டுதல்

இது பரவலாக இருக்கலாம் அல்லது உடலில் ஒரு பகுதியில் மட்டும் இருக்கலாம்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: பாக்டீரியா அல்லது பூஞ்சை தொற்று, குஷிங்ஸ் நோய், ஹைப்போ தைராய்டிசம், ஒட்டுண்ணிகள், உணவு அல்லது தாவரங்களுக்கு ஒவ்வாமை, ஆட்டோ இம்யூன் கோளாறுகள் அல்லது பருவகால பக்கவாட்டு அலோபீசியா.

தீர்வுகள்: “நாய்களில் முடி உதிர்தல் பெரும்பாலும் குஷிங்ஸ் அல்லது ஹைப்போ தைராய்டிசம் போன்ற நாளமில்லா நோய்களால் ஏற்படுகிறது” என்று டாக்டர் விட்டன்பர்க் கூறுகிறார். “பூஞ்சை தொற்றுக்கு வாய்வழி மருந்துகள், டிப்ஸ் அல்லது ஷாம்புகள் மூலம் சிகிச்சை அளிக்கலாம். ஒவ்வாமைகளை குணப்படுத்த முடியாது, ஆனால் மருந்துகள், ஷாம்புகள் மற்றும் சிறப்பு உணவுகள் மூலம் கட்டுப்படுத்தலாம். பருவகால பக்கவாட்டு அலோபீசியாவால் பாதிக்கப்பட்ட நாய்களுக்கு முடி மீண்டும் வளர மெலடோனின் வழங்கப்படலாம். ஆட்டோ இம்யூன் கோளாறுகள் உள்ள நாய்களுக்கு பல சிகிச்சை விருப்பங்கள் உள்ளன.

சிவப்பு தோல் புடைப்புகள்

©GlobalP | கெட்டி படங்கள்

அவை ஒரு நாயின் தோலில் ஒரு சொறி போன்றதாக இருக்கலாம், ஆனால் முடி உள்ள பகுதிகளில் கூட தோன்றும். அவர்களைப் பார்ப்பதற்கு முன்பு நீங்கள் அவர்களின் இருப்பைக் கவனிக்க முனைகிறீர்கள்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: அரிப்பு தோல் புடைப்புகள் பொதுவாக ஒவ்வாமை அல்லது கருப்பு ஈக்கள், பூச்சிகள் மற்றும் பேன்களால் பூச்சி கடித்தால் ஏற்படும். அவை பாக்டீரியா தொற்றுகளின் ஆரம்ப அறிகுறிகளாகவும் இருக்கலாம்.

“புடைப்புகள் தோலில் ஈரமான வெளியேற்றம் அல்லது அரிப்புகளுடன் இருந்தால், நீங்கள் உடனடியாக உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை தொடர்பு கொள்ள வேண்டும்” என்று டாக்டர் எல்ட்ரெட்ஜ் கூறுகிறார். “உங்கள் நாய் சுவாசக் கோளாறில் இருந்தால் இது உண்மைதான், ஏனெனில் இந்த புடைப்புகள் படை நோய் மற்றும் தீவிர ஒவ்வாமை எதிர்வினையின் அறிகுறியாக இருக்கலாம்.”

தீர்வுகள்: கால்நடை மருத்துவ பரிசோதனையில் தோல் ஸ்க்ரேப்கள், இம்ப்ரெஷன் ஸ்மியர்ஸ் மற்றும், ஒருவேளை, காரணத்தை கண்டறிய உதவும் தோல் பயாப்ஸி ஆகியவை அடங்கும். சிகிச்சைகள் மருந்து ஷாம்பூக்கள் முதல் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் மற்றும் கார்டிகோஸ்டீராய்டுகள் வரை இருக்கலாம்.

மிருதுவான தோல்

நாய் கூட அரிப்பு இருக்கலாம்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: பிளேஸ், பேன் மற்றும் பூச்சிகள் போன்ற ஒட்டுண்ணிகள் இருப்பதுடன், தன்னுடல் தாக்கக் கோளாறுகள், ஒவ்வாமை, பாக்டீரியா அல்லது பூஞ்சை தொற்றுகள் அல்லது வறண்ட சருமம் போன்றவை சில காரணங்கள் என்று டாக்டர் விட்டன்பர்க் கூறுகிறார்.

தீர்வுகள்: ஒட்டுண்ணி மருந்துகளின் ஆண்டு முழுவதும் நிர்வாகம், நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தை வலுப்படுத்தும் மருந்துகள், ஒவ்வாமைகளை நிவர்த்தி செய்ய மருந்து ஷாம்புகள் மற்றும் வறண்ட சருமத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு வாய்வழி கொழுப்பு அமிலம் மற்றும் ஈரப்பதமூட்டும் ஷாம்பூவைச் சேர்ப்பது.

வறண்ட அல்லது எண்ணெய் பசையுள்ள தோல்

இந்த நிலைமைகள் – செபொர்ஹெக் டெர்மடிடிஸ் என்று அழைக்கப்படுகின்றன – உலர்ந்த மற்றும் எண்ணெய் வடிவங்களில் வருகின்றன.

சாத்தியமான காரணங்கள்: இந்த நோய் மரபியல் சார்ந்ததாக இருக்கலாம் மற்றும் காக்கர் ஸ்பானியல்ஸ், வெஸ்ட் ஹைலேண்ட் ஒயிட் டெரியர்ஸ் மற்றும் பாசெட் ஹவுண்ட்ஸ் ஆகியவற்றில் பொதுவானது” என்று டாக்டர் எல்ட்ரெட்ஜ் கூறுகிறார். “எந்தவொரு நாயும் இந்த நிலையை மற்றொரு சிக்கல்களுக்கு இரண்டாம் நிலை உருவாக்கலாம்.”

தீர்வுகள்: உலர்ந்த மற்றும் எண்ணெய் வடிவங்கள் இரண்டும் மருந்துகள் மற்றும் தோல் சப்ளிமெண்ட்ஸ் மூலம் சிகிச்சையளிக்கப்படுகின்றன.

தோல் அரிப்பு

நமைச்சலில் இருந்து நிவாரணம் பெற நாயின் தோலில் தொடர்ந்து துடைப்பதையும், தரையில் உருளுவதையும் நிவர்த்தி செய்ய, கால்நடை மருத்துவர்களிடம் நாய்கள் கொண்டு வரப்படுவதற்கு இந்த தோல் நிலை முக்கிய காரணமாகும். அல்லது நாய் தலையை ஆட்டும் அல்லது ஒன்று அல்லது இரண்டு காதுகளையும் சொறியும்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: பிளேஸ் அல்லது உண்ணி இருப்பது, ஒவ்வாமை, காது நோய்த்தொற்றுகள் மற்றும் வறண்ட சருமம் ஆகியவை தோல் அரிப்புக்கான காரணங்களில் முதன்மையானது.

தீர்வுகள்: “அரிப்புக்கான காரணத்தைத் தீர்மானிக்க சோதனை தேவைப்படுகிறது, மேலும் அதில் தோல் அரிப்பு, இரத்தம், தோல் பயாப்ஸிகள், கலாச்சாரங்கள் மற்றும் காது சைட்டாலஜி ஆகியவை அடங்கும்” என்று டாக்டர் விட்டன்பர்க் கூறுகிறார். “நாய் ஒவ்வாமைகளைக் கட்டுப்படுத்த மருந்துகள், ஷாம்புகள் மற்றும் உணவுமுறைகள் பயன்படுத்தப்படலாம், அதே சமயம் வாய்வழி சப்ளிமெண்ட்ஸ் மற்றும் மருந்து ஷாம்புகள் சருமத்தை ஈரப்பதமாக்குவதற்கும் அரிப்புகளை நிறுத்துவதற்கும் உதவும்.”

கருப்பு புள்ளிகள்

ஹைப்பர் பிக்மென்டேஷன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, அவை பரவலாக அல்லது தோலில் சிறிய புள்ளிகளுக்கு மட்டுப்படுத்தப்படலாம். இது இரண்டாம் நிலை நிலையாக இருக்கும்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: தோல் அதிர்ச்சி, தோல் புற்றுநோய், ஹைப்போ தைராய்டிசம் அல்லது வயதானது பட்டியலில் முதலிடம் வகிக்கிறது.

“ஹைப்பர் பிக்மென்டேஷனுக்கான காரணத்தைக் கண்டறிய, உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் ஒரு முழுமையான வரலாற்றைப் பெற்று உடல் பரிசோதனை செய்த பிறகு பயாப்ஸிகள் மற்றும் இரத்தப் பணிகளைச் செய்வார்” என்று டாக்டர் விட்டன்பர்க் கூறுகிறார். “நாய்கள் வயதாகும்போது, ​​​​குறிப்பாக ஷ்னாசர்ஸ் மற்றும் டச்ஷண்ட்ஸ், அவற்றின் மார்பு மற்றும் வயிற்றில் உள்ள தோல் கருமையாகிவிடும். இது பல வயதான நாய்களுக்கு பாதிப்பில்லாதது மற்றும் சாதாரணமானது.

தீர்வுகள்: அடையாளம் காணப்பட்ட காரணத்தைப் பொறுத்து, ஒரு நாய் மருந்து ஷாம்புகள், தைராய்டு சப்ளிமெண்ட்ஸ், நோயெதிர்ப்புத் தடுப்பு மருந்துகள் அல்லது ஸ்டீராய்டுகளுடன் சிகிச்சையளிக்கப்படுகிறது.

துர்நாற்றம் வீசும் முடி மற்றும் தோல்

பெரும்பாலான நேரங்களில், துர்நாற்றம் தீங்கற்றதாக இருக்கும்.

சாத்தியமான காரணங்கள்: துர்நாற்றம் வீசுவது உங்கள் நாய் காடுகளில் நடந்து செல்லும் போது மான் மலம் அல்லது பிற நாய் மலத்தில் உருண்டு தேய்ப்பதாலோ அல்லது ஸ்கங்க் மூலம் தெளிக்கப்பட்டதாலோ ஏற்படலாம். அல்லது மாதக்கணக்கில் சரியாகக் குளிக்காதது காரணமாக இருக்கலாம்.

தீர்வுகள்: உலர்ந்த, துர்நாற்றம் வீசும் பொருட்களுக்காக உங்கள் நாயின் கோட் தவறாமல் பரிசோதிக்கும் பழக்கத்தைப் பெறுங்கள். உங்கள் நாயின் வகை கோட்டுக்கு மிகவும் பொருத்தமான சரியான ஷாம்பூவைத் தேர்ந்தெடுப்பது குறித்து உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் சரிபார்க்கவும்.

உங்கள் நாயின் தோல் மற்றும் கூந்தல் அதிக நேரம் வேலை செய்து, பல முக்கிய கடமைகளைச் செய்கிறது, அது சிவாவா போன்ற முடி இல்லாத இனமாக இருந்தாலும் அல்லது பழைய ஆங்கில ஷீப்டாக் போன்ற பெரிய பஞ்சுப் பந்தாக இருந்தாலும் சரி. இந்த தீர்வுகள் மூலம், உங்கள் நாயை தனது சொந்த தோலில் வசதியாக வைத்திருக்க தோல் பிரச்சனைகளில் நீங்கள் தொடர்ந்து இருக்க முடியும்.

சிவப்பு தடிப்புகள்

©GlobalP | கெட்டி படங்கள்

பொதுவாக தோலில் இந்த சிவப்பு நிறத் திட்டுடன் வெளியேற்றம் இருக்காது.

சாத்தியமான காரணங்கள்: “சிவப்பு சொறி என்பது பெரும்பாலும் பூச்சி கடித்தல் அல்லது தொடர்பு தோல் அழற்சி எதிர்வினையின் விளைவாக ஏற்படும் ஒவ்வாமை எதிர்வினையாகும்” என்று டாக்டர் எல்ட்ரெட்ஜ் கூறுகிறார். “புதிய விரிப்பு அல்லது தரையை சுத்தம் செய்யும் புதிய தயாரிப்பு அல்லது உங்கள் நாயின் படுக்கையைக் கழுவப் பயன்படுத்தப்படும் புதிய சோப்பு போன்ற உங்கள் வீட்டில் நீங்கள் மாற்றியுள்ள எதையும் பற்றி யோசித்துப் பாருங்கள்.”

இருப்பினும், சொறி ஈரமாக இருந்தால், ஈஸ்ட் முக்கிய குற்றவாளியாக இருக்கலாம்.

தீர்வுகள்: ஒட்டுண்ணிகள் இருக்கிறதா என்று உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் உங்கள் நாயை முழுமையாகச் சரிபார்க்க வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கலாம். தோல் கீறல்கள் பல்வேறு மாங்கே பூச்சிகளை நிராகரிக்க பயன்படுத்தப்படலாம். உங்கள் நாயின் அசௌகரியத்தை நிவர்த்தி செய்ய மேற்பூச்சு அல்லது வாய்வழி ஸ்டெராய்டுகள் தேவைப்படும் போது அரிப்பு சொறி மருந்து ஷாம்பூவால் பயனடையலாம். பாக்டீரியா அல்லது ஈஸ்ட் கண்டறியப்பட்டால் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் அல்லது பூஞ்சை எதிர்ப்பு மருந்துகள் பரிந்துரைக்கப்படலாம்.

“சொறி பரவலாக விநியோகிக்கப்படுகிறது மற்றும் அரிப்பு இல்லை என்றால், நீங்கள் உண்மையில் தோலின் கீழ் எக்கிமோசிஸ் (சிறிய இரத்தக்கசிவு) பகுதிகளை பார்க்க முடியும்,” டாக்டர் எல்ட்ரெட்ஜ் மேலும் கூறுகிறார். “இது ஒரு தன்னுடல் தாக்க நோய் அல்லது இரத்தப்போக்குக் கோளாறைக் குறிக்கலாம் மற்றும் உடனடி கால்நடை கவனிப்புக்கான கவலையாக இருக்கலாம்.”

ஸ்கங்க் துர்நாற்றத்திற்கு உதவி

©GlobalP | கெட்டி படங்கள்

டாக்டர் எல்ட்ரெட்ஜ் இந்த வீட்டு வைத்தியத்தைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார்:

ஒரு வாளியில், கலக்கவும்:

  • 1 முதல் 2 டீஸ்பூன் மிதமான பாத்திரங்களைக் கழுவுதல் சோப்பு (குறிப்பு: நாயின் தோலில் உள்ள இயற்கை எண்ணெய்களை அகற்றும் துர்நாற்றத்திற்கு மட்டும் பயன்படுத்தவும்.)
  • ¼ கப் பேக்கிங் சோடா
  • 1 குவார்ட்டர் 3% ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடு கரைசல்

நுரைக்கும் கலவையை கோட்டில் நன்றாக வேலை செய்து ஐந்து நிமிடங்கள் அப்படியே வைக்கவும். வெதுவெதுப்பான நீரில் நன்கு துவைக்கவும், விரும்பினால் நாய் ஷாம்பூவைப் பின்தொடரவும்.

“உங்கள் நாய் குனிந்து, முகம் மற்றும் கண்களில் தெளிக்கப்பட்டால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை நீங்கள் பார்க்க வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறுகிறார். “இல்லையெனில், வீட்டில் ஒரு சுத்திகரிப்பு அல்லது இரண்டு உங்களுக்குத் தேவை.”

தோல் தயாரிப்புகளில் ஒல்லியாக இருங்கள்

உங்கள் நாயின் தோலுக்கு கொஞ்சம் அன்பைக் கொடுங்கள், ஏனெனில் நல்ல தோல் – நாய்கள் அல்லது மனிதர்கள் – கொஞ்சம் வேலை செய்ய வேண்டும். அதைச் செய்யும் சில தயாரிப்புகள் இன்று கிடைக்கின்றன.

ஸ்பைனா ஆர்கானிக்ஸ் தினசரி முக சுத்தப்படுத்துதல்; $17.50 இந்த கண்ணீர், ஆல்கஹால் மற்றும் துவைக்காத க்ளென்சர் அழுக்கு மற்றும் குப்பைகளை ஈர்க்கவும் மற்றும் சிக்கவைக்கவும் மைக்கேலர் தண்ணீரைப் பயன்படுத்துகிறது, மேலும் இது அழற்சி எதிர்ப்பு, ஆண்டிஸ்பாஸ்மோடிக், பூஞ்சை காளான் மற்றும் பூச்சிக்கொல்லி பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது.

எர்த்பாத் ஓட்ஸ் & கற்றாழை சீர்ப்படுத்தும் துடைப்பான்கள்; $9.99 அரிப்பு, வறண்ட சருமம் உள்ள நாய்களுக்காக தயாரிக்கப்பட்ட இந்த வெண்ணிலா மற்றும் பாதாம் வாசனை, இனிமையான, தாவர அடிப்படையிலான துடைப்பான்களைக் கொண்டு உங்கள் நாய்க்குட்டியை குளிப்பதற்கு இடையில் சுத்தம் செய்யவும்.

வாஷ்பார் பாவ் தைலம் – கனுகா & பழுது; $14.99 அத்தியாவசிய எண்ணெய்கள் தேன் மெழுகுடன் கலக்கின்றன, அவை பாதங்களை ஆற்றவும் ஈரப்படுத்தவும் செய்கின்றன. தைலத்தில் கடுமையான இரசாயனங்கள், செயற்கை வாசனை திரவியங்கள், வண்ணங்கள், சல்பேட்டுகள் அல்லது பாரபென்கள் இல்லை.

Zymox ஷாம்பு; $17.11 ஒரு இனிமையான மற்றும் ஊட்டமளிக்கும் சூத்திரம், என்சைம்கள், புரோட்டீன் மற்றும் வைட்டமின் டி ஆகியவற்றை மென்மையான சுத்தம் மற்றும் ஆரோக்கியமான சருமத்திற்கு ஆதரவளிக்கும், மேலும் அரிப்பு, எரிச்சல் அல்லது வீக்கமடைந்த சருமத்திற்கு சிறந்தது.

டேவி ஜோன்ஸை சந்திக்கவும் – டாக்ஸ்டர்

அருமையான ஃபர் உங்கள் வழிகாட்டி – டாக்ஸ்டர்