நாய்களுடன் மனநலத்தை மேம்படுத்துவது எப்படி – டாக்ஸ்டர்

இளைஞர்கள் தலைமையிலான மனநல அமைப்பு மஞ்சள் துலிப் திட்டம் என்ற மனநல விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தை தொடங்கியுள்ளது டெயில்ஸ் & டூலிப்ஸ், மக்கள் வெளியே சென்று அதை தங்கள் செல்லப்பிராணிகளுடன் நகர்த்த ஊக்குவிக்கப்படுகிறார்கள். நிகழ்வுகளின் இயக்குனர், மாசசூசெட்ஸின் பாஸ்டனைச் சேர்ந்த 18 வயதான மேடலின் மன்னோ – இரண்டு நாய்கள் மற்றும் இரண்டு பூனைகளை தன்னகத்தே கொண்டவர் – கூறுகிறார், “விலங்குகள் அத்தகைய குணப்படுத்தும் விளைவைக் கொண்டிருக்கின்றன, மேலும் உங்கள் பூனையைச் செல்லம் அல்லது உங்கள் நாயுடன் விளையாடும் நேரம் உங்கள் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தும். மனநிலை. செல்லப்பிராணிகளும் நம்மை வெளியே சென்று #மூவ்இட் செய்ய ஒரு பெரிய உந்துதலாக இருக்கிறது!

2022 பிரச்சாரம் பங்கேற்பாளர்கள் தங்கள் செல்லப்பிராணிகளுடன் #MoveIt மற்றும் நடைபயிற்சி, நடைபயணம், ஓடுதல் அல்லது நீச்சல் போன்ற படங்களை எடுக்க விரும்புகிறது. பங்கேற்பாளர்கள் நாய்-மனிதப் படங்களைத் தங்கள் சமூக ஊடகப் பக்கங்களில் இடுகையிடலாம், இதனால் அவர்களின் நண்பர்கள், குடும்ப உறுப்பினர்கள் மற்றும் பிற சமூகப் பின்தொடர்பவர்கள் இதில் ஈடுபட உத்வேகம் பெறுவார்கள். அதே நேரத்தில், அவர்களைப் பின்பற்றுபவர்கள் மன ஆரோக்கியத்தைச் சுற்றியுள்ள களங்கத்தைப் பற்றி அறிந்து, அதை உடைக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருப்பார்கள் என்று மெடலைன் கூறுகிறார்!

மாதாந்திர நிகழ்விற்குப் பதிவுசெய்ய உங்களிடம் செல்லப்பிராணி இருக்க வேண்டிய அவசியமில்லை என்று மேடலின் கூறுகிறார், மேலும் எந்த வகையான இயக்கமும் – அது 5k அல்லது பின்னல் இயக்கமாக இருந்தாலும் – வரவேற்கத்தக்கது. அனைத்து வயதினரும், உடல் வகைகளும், உடல் திறன்களும் உள்ளவர்கள் இலவசமாக இணைந்து பதிவு செய்ய ஊக்குவிக்கப்படுகிறார்கள். “போனஸாக, நீங்கள் $35-க்கு மேல் திரட்டும்போது அல்லது நன்கொடையாக அளிக்கும்போது, ​​எங்கள் தூதர்களில் ஒருவரிடமிருந்து நன்றிக் கடிதம் மற்றும் உங்கள் செல்லப்பிராணியின் மீது நீங்கள் அணியக்கூடிய அபிமான பந்தனாவைப் பெறுவீர்கள்!”

கிளிக் செய்யவும் இங்கே ஈடுபட வேண்டும் டெயில்ஸ் & டூலிப்ஸ் பிரச்சாரம் அல்லது நிறுவனத்தைப் பற்றி மேலும் அறியவும். அல்லது பின்பற்றவும் முகநூல், Instagram, TikTok மற்றும் YouTube @theyellowtulipproject. மஞ்சள் துலிப் ப்ராஜெக்ட் போட்காஸ்ட், ரூட்ஸ் அண்ட் விங்ஸ் ஆன் ஸ்பாட்டிஃபை: ரூட்ஸ் & விங்ஸ், டாஃபி டாக்ஸ் ஆகியவற்றைக் கேளுங்கள்

மஞ்சள் துலிப் திட்டம் மனநலம் மற்றும் நாய்களை எடுத்துக்கொள்கிறது

இளைஞர்களால் ஈர்க்கப்பட்ட மஞ்சள் துலிப் திட்டத்தில் நிகழ்வுகளின் இயக்குனர், பாஸ்டன், MA ஐச் சேர்ந்த 18 வயதான மேடலின் மன்னோ, சிறந்த மன ஆரோக்கியத்திற்காக எங்கள் நாய்களுடன் #MoveIt செய்ய நம் அனைவரையும் ஊக்குவிக்கிறார்.

யெல்லோ துலிப் திட்டத்தின் டெயில்ஸ் & டூலிப்ஸ் பிரச்சாரத்தை ஆழமாக ஆராய மேடலைனை டாக்ஸ்டர் பிடித்தார். மேடலின் கடந்த மூன்று ஆண்டுகளாக மஞ்சள் துலிப் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக மன ஆரோக்கியத்திற்கான ஆர்வமுள்ள வழக்கறிஞராக இருந்து வருகிறார். கலந்துகொள்வதன் மூலம் அவள் ஒரு படி மேலே செல்கிறாள் பிட்ஸ்பர்க் பல்கலைக்கழகம் அடுத்த ஆண்டு அப்ளைடு டெவலப்மெண்டல் சைக்காலஜி மற்றும் ஸ்பெஷல் எஜுகேஷன் படிக்க வேண்டும்.

டாக்ஸ்டர்: மஞ்சள் துலிப் திட்டத்தைப் பற்றி மேலும் சொல்ல முடியுமா?

மேடலின்: மஞ்சள் துலிப் திட்டம் ஜூலியா ஹேன்சன் மற்றும் அவரது தாயார் சுசான் ஆகியோரால் நிறுவப்பட்டது. ஜூலியா இடைநிலைப் பள்ளி மற்றும் உயர்நிலைப் பள்ளி முழுவதும் தனது சொந்த மனச்சோர்வைக் கையாண்டார், மேலும் அவர் 15 வயது உயர்நிலைப் பள்ளி இரண்டாமாண்டு மாணவராக இருந்தபோது, ​​​​துரதிர்ஷ்டவசமாக தனது இரண்டு சிறந்த நண்பர்களை தற்கொலை செய்து கொண்டார். மனநோயைச் சுற்றியுள்ள களங்கத்தால் சோர்வடைந்த ஜூலியா, மன ஆரோக்கியத்தைப் பற்றி பேசத் தொடங்கினார், மேலும் இளைஞர்களுக்கு சமூகத்தை உருவாக்குவதற்கும் அனைவருக்கும் நம்பிக்கையை வழங்குவதற்கும் ஒரு பாதுகாப்பான இடத்தை உருவாக்க விரும்பினார். இவ்வாறு, மஞ்சள் துலிப் திட்டம் பிறந்தது மற்றும் மனநல சீர்திருத்தத்திற்காக தங்கள் நேரத்தை செலவிடும் இளைஞர் தலைவர்களின் வலுவான குழுவைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் அதிகரித்து வரும் தற்கொலை விகிதங்களை எவ்வாறு எதிர்ப்பது என்பது பற்றிய உரையாடல்களைத் தூண்டுகிறது. பார்க்கவும் ஜூலியா ஹான்சென்ஸின் டெட் டாக் மனச்சோர்வு, தற்கொலை மற்றும் மன ஆரோக்கியம் பற்றி இங்கே.

டாக்ஸ்டர்: இந்த ஆண்டு பிரச்சார தீம் டெயில்ஸ் & டூலிப்ஸ் மற்றும் சம்பந்தப்பட்ட நாய்கள் என்பதை நாங்கள் விரும்புகிறோம். டெயில்ஸ் & டூலிப்ஸ் பிரச்சாரம் எப்படி வந்தது என்று சொல்ல முடியுமா?

மேடலின்: மூவ் இட் பிளானிங் டீம் நவம்பர் 2021 இல் சந்தித்தபோது, ​​மூவ் இட்டில் அதிகமானவர்களை பங்கேற்கச் செய்ய வேடிக்கையான, புதுமையான யோசனைகளைப் பற்றி யோசித்துக்கொண்டிருந்தோம்! தொற்றுநோய் மற்றும் உலகில் நடக்கும் அனைத்தின் காரணமாக கடந்த சில ஆண்டுகளாக மனதளவில் எவ்வளவு கடினமாக இருந்தது என்பதைப் பற்றி நாங்கள் யோசித்துக்கொண்டிருந்தோம், அந்த நேரத்தில் எங்கள் செல்லப்பிராணிகள் எங்களுக்கு எவ்வளவு ஆறுதல் அளித்தன என்பதைப் பற்றி சிந்தித்தோம். … நம் நாய்களை நடக்க விடியற்காலையில் பிச்சையெடுத்து எழுந்தாலும், இந்த சிறிய உடற்பயிற்சிதான் நமது முழு நாளுக்கும் தொனியை அமைக்கிறது. நான் என் நாயை நடக்கச் செய்யும்போது அது எனது இலக்குகள், நான் எப்படி உணர்கிறேன் மற்றும் என்னை மேம்படுத்த என்ன செய்ய முடியும் என்பதைப் பற்றி சிந்திக்க நேரத்தையும் மௌனத்தையும் தருகிறது என்பதை நான் அறிவேன்.

Dogster: மஞ்சள் துலிப் திட்டம் எப்படி நாய்கள் மன ஆரோக்கியத்திற்கு உதவும் என்று நம்புகிறது?

மேடலின்: மஞ்சள் துலிப் திட்டம் நாய்கள் மன ஆரோக்கியத்திற்கு உதவக்கூடும் என்று நம்புகிறது, ஏனெனில் அவை எங்கள் நிலையான ஆதரவாளர்கள் மற்றும் எப்போதும் எங்களுக்கு மிகுந்த அன்பைக் கொடுக்கின்றன. நீண்ட, கடினமான நாளிலிருந்து நீங்கள் வாசலில் நடந்தவுடன், உற்சாகமாக உங்களை வரவேற்கும் உரோமம் கொண்ட நண்பர் ஒருவர் இருக்கிறார்! நாய்கள் உங்களை நடைப்பயணத்திற்கு அழைத்துச் செல்லும் அல்லது ஒரு பந்தைத் தூக்கி எறியும் போது உங்கள் சொந்த ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த உங்களை ஊக்குவிக்கின்றன. நாய்கள் உங்களுடன் எந்த சாகசத்திலும் ஈடுபட எப்போதும் தயாராக இருக்கும், எனவே நீங்கள் நடைபயணம் சென்றாலும், நீந்தினாலும், ஓடினாலும் அல்லது யோகா செய்தாலும், உங்கள் நாயுடன் நேரத்தை செலவிடுவது ஒரு சிறந்த சாக்குப்போக்கு! நாய்கள் மிகவும் சிறந்த ஆதரவு விலங்குகள் மற்றும் எதுவாக இருந்தாலும் உங்களுடன் இருக்கும்: அவை உங்களை மதிப்பிடுவதில்லை அல்லது உங்களைப் பற்றி குறைவாக நினைக்கவில்லை. அவர்களுக்கு, நீங்கள் அவர்களின் முழு உலகமும், அவர்கள் உங்களை ஆழமாக நேசிக்கிறார்கள் மற்றும் நேசிக்கிறார்கள். ஒரு நாயைப் போன்ற ஒரு சிறந்த நண்பரைக் கொண்டிருப்பது நிச்சயமாக ஒரு அற்புதமான விஷயம், மேலும் நீங்கள் மனச்சோர்வடையும் போது அவை ஆதரவு அமைப்புகளாக இருக்கும் அற்புதமான விலங்குகள்.

டாக்ஸ்டர்: மனநலத்தைப் பற்றி விவாதிப்பது முன்பை விட முக்கியமானது என்று நீங்கள் நம்புகிறீர்களா?

மேடலின்: 100% – தொற்றுநோய் இவ்வளவு பேரழிவையும் இழப்பையும் கொண்டு வந்தாலும், அது மனநல உரையாடலை முன்னெப்போதும் இல்லாத அளவுக்குப் பெருக்கி அதை முக்கிய நீரோட்டமாக்கியது என்று நான் நினைக்கிறேன். உலகளாவிய தொற்றுநோய் மற்றும் தனிமைப்படுத்தலின் தனிமை மற்றும் கவலையை அனைவரும் அனுபவித்தனர், எனவே மன ஆரோக்கியம் உலகளவில் அங்கீகரிக்கப்பட்டது. மேலும் கோவிட் நோய்க்கு முன் மௌனத்தில் தவித்துக்கொண்டிருந்த நமக்கு இது ஏதோ ஒரு வகையில் வெற்றியாகவே உணர்கிறது.

நடுநிலைப் பள்ளியில் நான் மனநலம் பற்றி அதிகம் உரையாடியிருந்தால் – அல்லது என்னை விட வயது முதிர்ந்தவர்களின் அனுபவங்களை நான் கேட்டிருந்தால் கூட, நான் கஷ்டப்படுவதைப் பற்றி நான் மிகவும் குறைவாகவே உணர்ந்திருப்பேன் என்று எனக்குத் தெரியும் எவ்வளவோ போராடியிருக்கிறார்கள். இந்த உரையாடல்கள் அத்தகைய குணப்படுத்தும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன – அவை களங்கத்தை உடைத்து, இறுதியில், உயிரைக் காப்பாற்றுகின்றன.

டாக்ஸ்டர்: எங்கள் வாசகர்கள் மனநலத்துடன் போராடினால், அவர்கள் உதவி பெற சில வழிகள் என்ன?

நான் மனநல நிபுணர் அல்ல. மனநலத்துடன் போராடும் எவருக்கும் அறிவுரைகள் மற்றும் சுய-கவனிப்பு குறிப்புகள் அடங்கிய ஒரு அற்புதமான சுய பாதுகாப்பு வழிகாட்டியை எங்கள் இளைஞர் தலைவர்கள் உருவாக்கியுள்ளனர். வழிகாட்டியிலிருந்து எனது உதவிக்குறிப்புகள் இங்கே:

ஒவ்வொரு அனுபவத்திற்கும் திறந்த மனதுடன் செல்லுங்கள்! நான் புதிதாக ஒன்றை முயற்சிக்கும்போது மிகவும் கவலையை உருவாக்க முனைகிறேன், ஆனால் கவலைப்பட ஒன்றுமில்லை என்பதை எப்போதும் உணர்ந்துகொள்வேன்! இந்த சந்தேகத்திற்குரிய குரலை ட்யூன் செய்வது எளிதல்ல என்றாலும், நேர்மறையான உறுதிமொழிகளும் உதவிகரமான சமாளிக்கும் திறன்களும் அவசியம் என்பதை நான் கண்டேன். உறுதிமொழிகள் எனக்கு ஒரு நேர்மறையான தலையெழுத்து மற்றும் ஒவ்வொரு அனுபவத்திற்கும் மிகவும் நம்பிக்கையான அணுகுமுறையைக் கொண்டிருக்க உதவுகின்றன.

இதோ என் சுய பாதுகாப்பு குறிப்புகள்:

  • உங்கள் ஆற்றலை விடுவிக்கவும்: உண்மையிலேயே நரம்பைத் தூண்டும் அல்லது மிகவும் உற்சாகமான நிகழ்வுக்குப் பிறகு நீங்கள் எப்போதாவது ஆற்றல் பெருகுவதை உணர்ந்திருக்கிறீர்களா? எனக்கு தெரியும். இந்த ஆற்றலை வெளியிட, நான் தியானம் மற்றும் யோகா செய்ய விரும்புகிறேன். இரண்டுமே என்னை சுவாசிக்கவும் விடவும் இடத்தை அனுமதித்தன.
  • இசை: உங்கள் நாளின் தொனியை அமைக்க இசைக்கு அதிக சக்தி உள்ளது. நான் தினசரி மியூசிக் பிளேலிஸ்ட்டை உருவாக்கியுள்ளேன், அதில் எனது நாளை உள்ளடக்கிய ஒரு பாடலைத் தேர்ந்தெடுத்து அதை பிளேலிஸ்ட்டில் சேர்க்கிறேன்.
  • கலை இதழியல்: என்னால் முடிந்தவரை உருவாக்க விரும்புகிறேன், குறிப்பாக எனது இதழில்! எனது பத்திரிகை என்னை அழுத்தத்திலிருந்து தப்பிக்கவும், எனது படைப்பு சுதந்திரத்தை ஆராயவும் அனுமதித்துள்ளது. நான் என் உணர்வுகளை எழுதுகிறேன், டூடுல், பக்கங்களில் ஸ்பிளாட் பெயிண்ட் மற்றும் நினைவுச்சின்னங்களைச் சேர்க்கிறேன்
  • தனியாக இருப்பது பரவாயில்லை: தனியாக இருப்பது கடினமானது மற்றும் பயமுறுத்துகிறது ஆனால் என் உணர்ச்சிகளுடன் ஒத்துப் போகவும், என்னைச் சுற்றி இருப்பவர்களைப் பற்றி கவலைப்படாமல் இருக்கவும் என்னை அனுமதித்துள்ளது. இயற்கையின் ஒரு இடத்திற்குச் செல்லவும், படிக்கவும் அல்லது உங்களுக்குப் பிடித்த காபி ஷாப்பிற்கு உங்களை அழைத்துச் செல்லவும் பரிந்துரைக்கிறேன்.

நீங்கள் உண்மையிலேயே சிரமப்படுகிறீர்கள் என்றால், மனநல ஹாட்லைனைத் தொடர்புகொள்ளவும்:

டாக்ஸ்டர்: மஞ்சள் துலிப் திட்டத்தில் உங்கள் நம்பிக்கை என்ன? ஐந்து வருடங்களில் எங்கே இருக்கும் என்று நம்புகிறீர்கள்?

மேடலின்: ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, மஞ்சள் துலிப் திட்டம் நிறுவப்பட்டபோது, ​​​​எங்களிடம் இருந்தது ஒரு அழகான லோகோ மற்றும் மனநோயைச் சுற்றியுள்ள அமைதியால் சோர்வடைந்த ஒரு உறுதியான உயர்நிலைப் பள்ளி மாணவர் மட்டுமே. நம்பிக்கை, செயல் மற்றும் களங்கம் குறைப்பு பற்றிய நமது செய்தி இவ்வளவு குறுகிய காலத்தில் தேசிய அரங்கில் வெடித்துள்ளது. எங்கள் அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளில், மனநோயைச் சுற்றியுள்ள களங்கம் உண்மையில் அடித்து நொறுக்கப்படும் என்று நான் நம்புகிறேன், இதனால் மக்களுக்கு உதவியும் நம்பிக்கையும் இருக்கிறது என்பதையும், சரியாகாமல் இருப்பது சரி என்பதையும், விஷயங்கள் சரியாகிவிடும், மேலும் சிறப்பாக இருக்கும் என்பதையும் மக்கள் அறிவார்கள். மக்கள் மஞ்சள் நிற துலிப் பூவைப் பார்க்கும்போது அவர்களுக்கு நம்பிக்கை நினைவுக்கு வரும் என்று நம்புகிறேன்.

மே 2022 நாய் நிகழ்வுகள் மற்றும் நாய் விடுமுறைகள் – Dogster

புல்டாக் மற்றும் கேவலியர் இனப்பெருக்கத்தை நோர்வே தடை செய்கிறது – டாக்ஸ்டர்